Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Nếu code web mô hình 3 lớp thì người ta thường nhắc tới mô hình MVC nổi tiếng. Model View Controller.
    Lớp 1: Data layer của bạn tương ứng với lớp Model: Lớp này có nhiệm vụ tương tác với CSDL, thực hiện các tác vụ thêm, sửa, xóa tùy biến.
    Lớp 2: Bussiness Layer: Tương đương với Controller: Lớp này nằm trung gian giữa View và Model. Nó có tác dụng điều phối luồng xử lý của bạn. Giả sử có thao tác với CSDL thì nó sẽ gọi các hàm trong Model và xử lý xong sẽ đẩy kết quả ra View. Còn với các thao tác đơn giản, không có sự tham gia của CSDL thì nó đơn giản là xử lý song rồi cũng đưa ra View.
    Lớp 3: View: Lớp này có nhiệm vụ hiển thị các kết quả cho user. Lấy các kết quả xử lý được từ Model thông qua nhà vận chuyển Controller.
    Bạn có thể hình dung ra quá trình user từ lúc yêu cầu trang web của ta cho tới lúc user out. user sẽ gửi 1 yêu cầu tới Controller và Controller này sẽ tùy theo mục đích của ta, đưa ra View hay là xử lý với CSDL rồi mới View ra.

Cách viết web theo KIẾN TRÚC 3 TẦNG?

- Mình đang học đến MÔ HÌNH 3 LỚP. Nhưng vẫn còn thấy rối răm quá. Nên lên đây nhờ mọi người giảng hộ
    - Bây h em hiểu như thế này
    - Lớp 1(Data Layer) là lớp thực hiện các công việc: Khai báo các lớp đối tượng, thực truy vấn(INSERT, UPDATE, DELETE)
    - Lớp 2(Bussiness Layer) Em vẫn chưa rõ. Tại sao lại gọi các hàm thực hiên các công việc trong DataLayer
    - Lớp 3: giao diện

Mô hình bạn đang học là Architecture của Microsoft có từ năm 1999

Hình ảnh mô hình:

Đây là 3 layer trên cùng một flatform.
    Tôi nói ngược cách của bạn theo góc nhìn của User sử dụng.
    Presentation: Có nhiệm vụ duy nhất là GUI. Tất cả code làm nhiệm vụ hiển thị giao diện cho người dùng bạn để ở đây. User sử dụng application của bạn, họ sẽ thao tác với layer này. Các request của user được gửi xuống Business Logic
    Business Logic: Tầng này chỉ có sử dụng nghiệp vụ của ứng dụng. Không quan tâm database là loại gì. Không quan tâm nhiều tới GUI là Winform hay Webform. Chỉ duy nhất làm một việc là xử lý nghiệp vụ của application.

Data: Tầng này làm nhiệm vụ thao tác với database, không chỉ là insert, update, delete, select như bạn nói. Bạn nhìn kỹ lại hình vẽ. Data có nhiều loại khác nhau: Datbase, Legacy System và External Application. Vậy có nghĩa là Data ở đây không phải duy nhất là database mà Data layer còn có thể giao tiếp với Legacy System và External Application nữa. Riêng về Databases thì Data layer còn phải đảm bảo cho việc có thể làm việc với Oracle hay MS SQL Server ... mà Business Logic không cần thay đổi theo Database.

Note: Nhìn lại hình vẽ thì chỉ có một đường duy nhất từ Presentation -> BusinessLogic ->Data và ngược lại. Không có đường nào từ Presentation -> Data. Hình vẽ đã được người vẽ cố gắng mô tả hết nội dung của architecture hay pattern rồi. Khi tìm hiểu cần để ý kỹ và đào bới.

Thông tin:http://www.microsoft.com/presspass/f...02-23dna2.mspx

lại nhầm giữa 3layer và 3 tier rồi

http://congdongso.com/threads/2782-K...C-pattern.html
    Tớ đọc ở đây thấy khá rõ và chi tiết còn có phân biệt giữa 3 layer/ 3 tier cho mọi người tránh nhầm lẫn nè.

Các bạn nên hiểu rõ mô hình 3 lớp và kiến trúc 3 tầng là khác nhau nhé.

Trích dẫn Gửi bởi snake_programmer
    Nếu code web mô hình 3 lớp thì người ta thường nhắc tới mô hình MVC nổi tiếng. Model View Controller.
    Lớp 1: Data layer của bạn tương ứng với lớp Model: Lớp này có nhiệm vụ tương tác với CSDL, thực hiện các tác vụ thêm, sửa, xóa tùy biến.
    Lớp 2: Bussiness Layer: Tương đương với Controller: Lớp này nằm trung gian giữa View và Model. Nó có tác dụng điều phối luồng xử lý của bạn. Giả sử có thao tác với CSDL thì nó sẽ gọi các hàm trong Model và xử lý xong sẽ đẩy kết quả ra View. Còn với các thao tác đơn giản, không có sự tham gia của CSDL thì nó đơn giản là xử lý song rồi cũng đưa ra View.
    Lớp 3: View: Lớp này có nhiệm vụ hiển thị các kết quả cho user. Lấy các kết quả xử lý được từ Model thông qua nhà vận chuyển Controller.
    Bạn có thể hình dung ra quá trình user từ lúc yêu cầu trang web của ta cho tới lúc user out. user sẽ gửi 1 yêu cầu tới Controller và Controller này sẽ tùy theo mục đích của ta, đưa ra View hay là xử lý với CSDL rồi mới View ra.
    Ban ơi!
    Bạn có thế cho mình video dạy làm web theo mô hình này không. Mình không biết tạo cái gi trước cái gì sau cả. và tạo ra thì như thế nào. Mình có đọc trên các bài viết, nhưng họ chỉ nói lý thuyêt mà không thấy thực hành đâu.
    Thế thì khác nào mò kim đâu.
    Mình cảm ơn bạn rất nhiều! [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Tớ nghĩ đầu tiên bạn nên hiểu rõ cái thuyết ấy trước rồi hãy tính tới bước tiếp theo đừng có nhảy một phát vào là tẩu hỏa nhập ma đấy. Tớ cũng đang tập tọe đây.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi khoaimon
    Tớ nghĩ đầu tiên bạn nên hiểu rõ cái thuyết ấy trước rồi hãy tính tới bước tiếp theo đừng có nhảy một phát vào là tẩu hỏa nhập ma đấy. Tớ cũng đang tập tọe đây.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Ặc,luyện võ đâu mà tẩu hỏa nhập ma. [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG][IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG][IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG][IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
    Thì mình cũng nghiên cứu rồi đấy chứ. Nhưng muốn nhờ các vị tiền bối đi trước chỉ giáo cho mà.
    Cậu cũng mới học à, mình thì đang học C# đc 1 kỳ rồi , muốn làm 1 website mà. Đọc qua các bài viết thì hay đấy,nhưngf chả đc thực hành thì đã mù tịt lại còn mù tịt.
    Kính mong các vị tiền bối chỉ giáo. hii [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối