Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cache, Cookie, Session, View State là gì, sự khác nhau giữa chúng ra sao?

Hôm nay có người hỏi mình về các khái niệm Cache, Cookie, Session, View State? Mình không biết nên chẳng trả lời được...

Các bạn giúp mình định nghĩa? Đồng thời phân biệt sự khác nhau giữa chúng?

Bạn nào có tài liệu dạy thực hành với các khái niệm này trong ASP.NET và C# cho mình xin!

Mình đã thử search nhưng không thấy nhiều kết quả khả quan lắm. Cảm ơn các bạn nhiều!

"Cá chê" thì lưu ở server chứ nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi Solewind.IT
    "Cá chê" thì lưu ở server chứ nhỉ?
    Mình cũng nghĩ như bạn
    Có 2 khả năng:

1.Vì dùng cache để hạn chế connec DB
    giả sử có 10 request tới server ( lần đầu tiên) thì Request thứ 1 sẽ connect DB và sinh cache.
    9 request sau sẽ lấy từ cache về client.
    nếu cache mà ở client thì 9 request kia sẽ lấy cache ở đâu khi chưa vào web bao giờ?

2.Nếu cache ở client thì request đầu tiền bao giờ cũng vào DB sau nó mới lấy từ client

Mình thì mình phân biệt như thế này, và mình cũng hiểu nó như thế. Nếu có sai thì cũng đừng có chém tớ nhé[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cache: Bạn thử tuong tượng. Nếu ứng dụng Web của bạn một lần load lên thì connec xuống database để lấy dữ liệu. Nếu có nhiều người dùng cùng 1 lúc thì sao@@ Thì hiệu suất không đạt. Vì vậy Cache là cái để khi load page lên thì lưu lại một cái giá trị gì đó ví dụ như 1 Datatabls chẳng hạn. Để khi ng dùng connec lần thứ >1 thì nó lấy từ Cache, ==> Giảm tải dc Server[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG].
    Cookies mình xin phép bỏ qua.
    Sesion: Lưu thông tin của một người dùng trong một phiên giao dịch. Ví dụ: Bạn thấy là khi mà bạn logon zô một trang web. Bạn có chuyển đi trang nào đi nữa thì trạng thái của bạn vẫn là đăng nhập. Vậy thì Session là để lưu một giá trị chung nào đó mà bất kì trang nào cũng có thể lấy dc [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Ví dụ tương tự như làm web nhiều ngôn ngữ.
    ViewState: Lưu lại những giá trị trên control để khi có load lại page thì các giá trị trong các control đó vẫn ko đổi. Ví dụ: Khi bạn đăng kí thành viên của một trang web, nếu đăng kí không thành công thì nó sẽ trở về trang đăng kí với các giá trị trên các tetbox(User,Mail,NgaySinh....) là không đổi. đó Viewstate

Và còn nữa là: Session lưu ở Server,cache ở client,Cookies tại client còn cái ViewState thì mình không biết:|

Và còn nữa là: Session lưu ở Server,cache ở client,Cookies tại client còn cái ViewState thì mình không biết:|
    viewstate là 1 trường hidden ( giá trị đã được mã hóa ) ở phía client

mỗi viewstate là 1 thẻ input type="hidden"

Trích dẫn Gửi bởi zstar
    viewstate là 1 trường hidden ( giá trị đã được mã hóa ) ở phía client

mỗi viewstate là 1 thẻ input type="hidden"
    uhm. Cảm ơn Bạn rất nhiều[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] đã nhớ ra rồi[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cảm ơn elkidvnn1zstar:

Túm váy:
    - Cache: Lưu lại một phần dữ liệu thường xuyên sử dụng. Lưu ở Client.
    - Cookie: ???. Lưu tại Client.
    - Session: Lưu lại thông tin người dùng trong một phiên giao dịch - giao tiếp với ứng dụng trong một khoảng thời gian nhất định. Lưu tại Server.
    - Viewstate: Lưu lại giá trị các control khi giao dịch không thành công với type = hidden. Lưu tại Client.

Hiểu như vậy có chính xác không các cao nhân. Liệu còn điều gì đặc biệt, có thể gây nhầm lẫn giữa các khái niệm này?

Và, bợn có tài liệu về mấy cái thứ này cho ASP.NET + C# không? Để mình thực hành phát xem thế nào.