Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19
    Tùy mục đích và design thế nào thì ta làm thế đó.
    Vẫn là một bữa ăn nhưng có nơi dùng đũa, có nơi dùng thìa, nơi dùng dao, nơi dùng dĩa; thậm chí có nơi bốc tay ăn ... đó là phụ thuộc vào nhu cầu, thói quen và văn hóa thôi.

Cốt lõi là phải hiểu được bản chất và nếu có request thì bạn phải làm được.

Có hai cách truy vấn dữ liệu từ database , nên chọn cách nào và vì sao ?
    Việc truy xuất vào DB thì có liên quan gì đến

DataList, Gridview, Listbox
    Những cái này chẳng qua là những thể hiện của kết quả được chọn ra từ DB để giao tiếp với người sử dụng. ko phải sao ?
    Tôi nghĩ cần phải phân biệt việc lấy dữ liệu và show dữ liệu là 2 công việc riêng biệt. Nếu nói về các control thì ta chỉ nói đến việc show dữ liệu cho nó thực tế 1 chút.

Ban đầu bạn nói có 2 cách truy vấn dữ liệu từ DB
    Sau đó bạn trả lời chỉ toàn chú ý đến control của các version .NET Frame Work

Theo quan điểm cá nhân của mình: sẽ chọn 2. Vì sao:
    Các control thay đổi theo từng version của .Net, ví như: ListBox của .Net Frame 3.0 (visual 2005) khác với ListBox của .Net Frame 4.0 (visual 2010...tất nhiên các bạn có thể update library như ý mình nói cái .Net default khi cài thôi).
    Như vậy bạn đang lo lắng về version của .Net Frame Work, chứ đâu có lo gì về truy xuất DB đâu ?

Chúng ta thừa hưởng những gì của Microsoft tạo ra và tương lai họ tạo ra những gì chúng ta có biết ko ? Nếu hệ thống của bạn phát triển trên version 3.0 thì hãy để nó chạy trên 3.0 đi. Hệ thống của tôi phát triển bằng vb6 bây giờ vẫn chạy trên windows 7 đó thôi.

Mình thì thừong hay tự code, vì mình code sẵn một lớp data rồi nên cái gì liên quan đến DB thì lấy lớp đó vào dùng thôi.

Thank you tất cả ý kiến đóng góp của các bạn. Thống nhất lại là, tất cả đều coding. Còn theo như kocoviecgikho: "control và kết nối chẳng liên quan gì" ok thống nhất. Nhưng ý mình nói là, control đó có hổ trợ luôn cả DataSource của nó, nghĩa là nó cho phép config database, bạn code làm những việc gì trên database, tôi chắc chắn 100% tôi sẽ làm giống y như bạn, tôi chỉ việc "Next Next" là xong...(code ko được 10 dòng).
    Tóm lại ý của mình là vậy, nên code từ A-Z hay "Next Next" để nó sinh mã tự động, thật sự cũng chẳng tự động jì, vì máy lệnh Select, Insert ... tự phải viết vào.
    .......

Trích dẫn Gửi bởi nhuan07
    Thank you tất cả ý kiến đóng góp của các bạn. Thống nhất lại là, tất cả đều coding. Còn theo như kocoviecgikho: "control và kết nối chẳng liên quan gì" ok thống nhất. Nhưng ý mình nói là, control đó có hổ trợ luôn cả DataSource của nó, nghĩa là nó cho phép config database, bạn code làm những việc gì trên database, tôi chắc chắn 100% tôi sẽ làm giống y như bạn, tôi chỉ việc "Next Next" là xong...(code ko được 10 dòng).
    Tóm lại ý của mình là vậy, nên code từ A-Z hay "Next Next" để nó sinh mã tự động, thật sự cũng chẳng tự động jì, vì máy lệnh Select, Insert ... tự phải viết vào.
    .......
    mình có ý thế này mình hỏi chút nhé :d

ví dụ như ý của bạn nghĩa là kéo thả control rồi set thuộc tính data Source của nó để nó tự sinh mã, vậy nếu bạn làm 1 web về kinh tế ... gặp phải một người biết cách lấy mã (đảo ngược chương trình)lúc này mình nghĩ csdl của bạn ( có những bảng nào cột nào ) ... có lẽ đã ko còn là bí mật nữa rồi ( vì tất cả truy vấn được đặt ngay trong tầng giao diện).
    mình chỉ nói 1 vấn đề đó thôi vậy bạn nghĩ có nên lạm dụng việc sinh mã của control ko. hay bạn chọn cách code với mô hình 3 tầng.

Như vậy bạn đang lo lắng về version của .Net Frame Work, chứ đâu có lo gì về truy xuất DB đâu ?

Chúng ta thừa hưởng những gì của Microsoft tạo ra và tương lai họ tạo ra những gì chúng ta có biết ko ? Nếu hệ thống của bạn phát triển trên version 3.0 thì hãy để nó chạy trên 3.0 đi. Hệ thống của tôi phát triển bằng vb6 bây giờ vẫn chạy trên windows 7 đó thôi.
    ....
    Chia sẽ thêm, thật sự đây là vấn đề của cá nhân thôi, có những quan điểm là: "chỉ cần hệ thống chạy ổn định, chi phí có thể thì cho là tốt", cũng có những quan điểm là: "sử dụng công nghệ mới để giải quyết vấn đề, mặc dù phải trả giá cho chi phí"
    Với mình, công nghệ thì rất thích. Chẳng hạn với ai học VB trước kia, chẳng có khái niệm jì gọi là: OOP, viết method, biến khai báo tùm lum, loạn xì ngầu. (chia sẽ lành mạnh nhé...ko chê gì VB đâu).
    Nếu dùng các hàng của MS bây giờ, coding chỉ là chuyện nhỏ, vấn đề thiết kế mới quan trọng.

Nên viết code khi ta muốn tạo ra 1 mẫu Gird riêng cho công việc mình thôi
    Ví dụ tạo 1 hàm bind_gird gồm nhiều tham số trong đó ds chứa dữ liệu, tên grid hiển thị, các tham số như tên các cột, độ rộng các cột, có các control khác trên grid hay ko v.v....... Tùy vào các tham số truyền vào thì grid sẽ lấy dữ liệu từ ds show dạng gird thế nào.

Các bạn cho ý kiến rằng mình có thể viết hàm để tạo 1 cái GridView, vậy cho mình hỏi 1 câu:
    Các bạn đã bắt tay vào viết cái GridView của các bạn chưa?

Nếu các bạn làm rồi thì cho mình xin hỏi 1 số việc như sau:

1. Các bạn viết cho mình, vậy khi người khác cần tùy biến design, người ta phải mở code ra sửa?
    2. Khi các bạn thực hiện chức năng: Thêm, Sửa, Xóa, các bạn sẽ làm như thế nào?
    3. GridView của bạn có đầy đủ sự kiện như: Phân trang, RowUpdate, SelectedIndexChanged...
    Và còn nhiều vấn đề khác nữa, bạn nhắm bạn có thể hoàn thành tất cả những cái đó nổi không?

Và Microsoft đâu chỉ có 1 cái GridView cho bạn lựa chọn tùy biến cho mình!
    Trong phần Data, bạn đã sử dụng hết tất cả những công cụ Microsoft cho chưa?
    Và bạn có khả năng tùy biến nó thành cái của mình chưa?

Nếu bạn cho rằng những điều Brian nói là sai. Bạn có thể bắt đầu thực hiện việc làm 1 cái GridView của bạn rồi up lên cho mọi người thấy năng lực của bạn.
    Và bạn có thể nói cho mọi người biết: bạn mất bao lâu để làm ra nó.
    Brian sẽ làm 1 cái tương tự như thế, đầy đủ sự kiện, tùy biến chỉ trong 1 buổi.
    Không tin, bạn cứ thử đi! [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Đã end rồi sao anh/em còn ham hố làm đại ca brian bực...
    Re. Design Control hehe
    ...

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12