Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

File *.asp là file gì, có giống *.aspx không

trong w3shools.com , http://w3schools.com/ajax/ajax_database.asp
    Ngta nói là tạo file "getcustomer.asp" , vậy cho mình hỏi *.asp là thế nào, nó có phải là file *.aspx không, hay là file khác??? Vì mình dùng VS2010 nên chỉ có *.aspx và *aspx.cs thôi, chứ không có *.asp, mong các bro giải thích dùm mình với!

ASP (Active Server Pages) là một môi trường lập trình cung cấp cho việc kết hợp HTML, ngôn ngữ kịch bản (Scripting) như VBScript, Javacript, và các thành phần được viết trong các ngôn ngữ nhằm tạo ra một ứng dụng Internet mạnh mẽ và hoàn chỉnh. File được tạo với phần mở rộng .ASP. Trong file này chứa các thẻ HTML, Các kịch bản Scripting như VBSCript, JavaScript hay các lời gọi đến các components(Như DLL và ActiveX control).

Bạn có thể xem thêm tại: tailieu.vn

Thân!

Thanks brianbui2009 nha! hic, càng học càng ngu! ah, nhân tiện cho mình hỏi, như vậy để tạo file asp trong VS2010 thì làm thế nào, VS2010 có biên dịch đc asp ko?

Lúc mới bắt đầu học, thầy cho bọn anh viết bằng notepad và run bằng IIS [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Anh nghĩ VS nếu có cho debug thì nó đã hỗ trợ file rùi.
    Nhưng anh thấy 1 số người viết bằng ASP.
    Biết là họ có dùng IDE, nhưng anh không biết là cái gì nữa [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Thân!

Trích dẫn Gửi bởi lenamshenlong
    Như vậy để tạo file asp trong VS2010 thì làm thế nào, VS2010 có biên dịch đc asp ko?
    A. Tạo file asp trong VS2010 làm thế nào ?
    Về bản chất, người ta đưa ra khái niệm "tên kiểu" cũng chỉ để khẳng định 1 câu: "Hàng này của anh, hàng kia của tôi". Do vậy, tên kiểu để cũng chỉ là cho vui, ko hơn ko kém.
    Chứng minh:
    Hãy rename file word có tên congdongcviet.docx thành congdongcviet.exe. Rồi dùng word open nó ra thử xem nó đọc được ko?
    Trở lại:
    "aspx >< asp", "docx >< doc",...
    Microsoft mún nhấn mạnh công nghệ .NET Framework.
    Chung 1 chúa lẻ nào phản nhau.
    Tóm lại: VS2010 làm mọi thứ. Tuy nhiên, nó làm nó hiểu thôi nha.
    (Khi save file trong VS20010, chọn Save AS, sau đó chọn version để save...OK)

VS2010 có biên dịch đc asp ko?
    Nếu file asp là do chính VS2010 tạo ra, làm được đó là điều hiển nhiên.
    Nếu file asp do ông tổ của VS2010 tạo ra. OK, tùy... chương trình. Nhưng thường 99,99% ko thực thi được.
    Nguyên nhân:
    asp do ông tổ tạo có cấu trúc khác hẳng, VS2010 ko thể hiểu nỗi.
    Như ví dụ ở A, vì sao file có đuôi là exe, word vẫn chạy được. Dễ hiểu...nó đọc luồng bye từ file lên...và nó hiểu được cấu trúc của file.

Thanks brianbui2009 và nhuan07! Vậy trong VS2010 để tạo file server, mình lấy file nào để làm file server vậy? Thanks