Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Phân biệt CLASS - OBJECT - INSTANCE, trong đoạn code này, cái nào là intstance, object, class ?

Đọc sách mãi mà vẫn chả hỉu được3 khái niệm INSTANCE OBJECT CLASS là cái gì , các pro GIÚP em [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Mã:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.Linq;using System.Text; namespace ConsoleApplication10{    public class dog       {        public string name;        public int age;         public void display()        {            Console.WriteLine("{0} {1}", this.name ,this.age);        }     }    class Program    {        static void Main(string[] args)        {            dog kiki;            kiki.name = "ki";            kiki.age = 2;            kiki.display();           }    }}

Class là khái niệm trừu tượng, không có thật.
    Object là một thể hiện (instance) của lớp -> bạn phải tạo ra thể hiện từ lớp.

Ví dụ như bạn đang tưởng tượng về khái niệm xe ô tô chẳng hạn.
    Sẽ chẳng ai biết khái niệm xe ô tô đó thể hiện như thế nào như khi bạn tạo ra nó (hàm new) và mô tả nó có tính năng gì (properties - màu, số bánh xe, động cơ) và nó làm được cái gì (method - chạy, dừng, xi nhan)

Trong đoạn code của bạn thì: dog là lớp nhé (khái niệm về một con chó nào đó), kiki là thể hiện (tức là một con chó có thật) -> bạn thiếu hàm kiki = new dog() -> tức là đẻ ra một con chó [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi anhnt3
    Class là khái niệm trừu tượng, không có thật.
    Object là một thể hiện (instance) của lớp -> bạn phải tạo ra thể hiện từ lớp.

Ví dụ như bạn đang tưởng tượng về khái niệm xe ô tô chẳng hạn.
    Sẽ chẳng ai biết khái niệm xe ô tô đó thể hiện như thế nào như khi bạn tạo ra nó (hàm new) và mô tả nó có tính năng gì (properties - màu, số bánh xe, động cơ) và nó làm được cái gì (method - chạy, dừng, xi nhan)

Trong đoạn code của bạn thì: dog là lớp nhé (khái niệm về một con chó nào đó), kiki là thể hiện (tức là một con chó có thật) -> bạn thiếu hàm kiki = new dog() -> tức là đẻ ra một con chó [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]
    Thế vậy, trong đó cái nào gọi là object ?
    em đang lẫn lộn giữa object và instance quá trời [IMG]images/smilies/dont_tell_anyone.gif[/IMG]
    cám ơn anh [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    kiki vừa object kiki cũng là thể hiện của lớp chó [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Hai tên gọi khác nhau thôi mà bạn.
    Cũng giống như : bạn là một sinh viên, và bạn là con của ba mẹ bạn -> hơi khập khiễng một chút nhưng để bạn dễ tưởng tượng.[IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi anhnt3
    kiki vừa object kiki cũng là thể hiện của lớp chó [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Hai tên gọi khác nhau thôi mà bạn.
    Cũng giống như : bạn là một sinh viên, và bạn là con của ba mẹ bạn -> hơi khập khiễng một chút nhưng để bạn dễ tưởng tượng.[IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]
    anhnt3 lấy ví dụ khácđi, em vẫn chưa mường tượng ra ạ[IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

à à, vậy thì một thể hiện hay một đối tượng thì nó cũng đều như nhau cả , em hiểu ý pro rồi [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]
    bro ở HN thì ae đi trà đá nhóe.
    cám ơn bro nhìu nhìu [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG][IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG][IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi megaboyvn
    à à, vậy thì một thể hiện hay một đối tượng thì nó cũng đều như nhau cả , em hiểu ý pro rồi [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]
    bro ở HN thì ae đi trà đá nhóe.
    cám ơn bro nhìu nhìu [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG][IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG][IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]
    tớ có vài quyển và slide khá hay về OOP bên đại học bách khoa, nếu cần thì tớ sẽ share cho.
    còn vài khái niệm như đa hình, kế thừa ... bạn nên làm nhiều ví dụ sẽ dần vỡ ra nhé.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi anhnt3
    tớ có vài quyển và slide khá hay về OOP bên đại học bách khoa, nếu cần thì tớ sẽ share cho.
    còn vài khái niệm như đa hình, kế thừa ... bạn nên làm nhiều ví dụ sẽ dần vỡ ra nhé.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    cho mình xin link down được không bạn, vì mình ở đà nẵng nên chắc ko đi trà đá với bạn được, cí j ra đà nẵng mình mời bạn cà phê đá nhé [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]