Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Làm sao cập nhật kiểu dữ liệu bằng Linq

Chào các bạn, mình có 1 vấn đề muốn hỏi. Mình dùng Linq to sql, kéo thả bảng trong csdl vào để tự động sinh ra các lớp, vấn đề là giờ mình thay đổi lại một số kiểu dữ liệu trong vài trường của bảng, giờ làm cách nào để cập nhật lại các lớp do linq sinh ra? Mình không muốn xóa đi rồi kéo lại. Mong các bạn giúp!

Mở visual lên kết nối đến CSDL kéo lại bảng vào linq là ok

Trích dẫn Gửi bởi tiendv
    Chỉ có 2 cách đó là:

- Kéo lại [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG][IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG] sao bạn không được kéo lại nhỉ ??
    - Mở cái code tự sinh ra chỉnh sửa theo những gì mình thay đổi [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    Mình nhớ có đọc đâu đó là linq tự động cập nhật khi có sự thay đổi dữ liệu từ database mà. Không ai biết cách nào àh?Chắc là phải có 1 cách gì đó để update chứ, ko lẽ lại phải xóa?

Trích dẫn Gửi bởi cuongnguyenict
    Mở visual lên kết nối đến CSDL kéo lại bảng vào linq là ok
    Hic. mình đag hỏi cách cập nhật, chứ xóa đi để kéo lại thì nói làm gì. Bạn có biết cách nào cập nhật ko? Tức là mình làm 1 thao tác nào đó để nó tự cập nhật lại ấy

Trích dẫn Gửi bởi giangcoi48k
    Hic. mình đag hỏi cách cập nhật, chứ xóa đi để kéo lại thì nói làm gì. Bạn có biết cách nào cập nhật ko? Tức là mình làm 1 thao tác nào đó để nó tự cập nhật lại ấy
    Chỉ có 2 cách đó là:

- Kéo lại [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG][IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG] sao bạn không được kéo lại nhỉ ??
    - Mở cái code tự sinh ra chỉnh sửa theo những gì mình thay đổi [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG][IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Còn theo mình biết thì LINQ chỉ có ánh xạ CSDL thôi chứ làm sao tự động cập nhận dạng vật lý được

Trích dẫn Gửi bởi giangcoi48k
    Mình nhớ có đọc đâu đó là linq tự động cập nhật khi có sự thay đổi dữ liệu từ database mà. Không ai biết cách nào àh?Chắc là phải có 1 cách gì đó để update chứ, ko lẽ lại phải xóa?
    nếu không muốn kéo lại thì bạn chỉ còn cách mở file design của linq lên để sửa lại thôi, linq chỉ thực hiện ánh xạ từ csdl vào các class chứ giữa chúng ko có mối liên kết 2 chiều tự động cập nhật đâu. mà khi làm việc với một ứng dụng sử dụng csdl bạn nên dành thời gian để thiết kế csdl thật tốt và hoàn chỉnh để ko phải sửa lại vì các ứng dụng chuyên nghiệp họ ko bao giờ sửa csdl trong khi viết chương trình cả

Dùng Entity Framework mới có thể cập nhật được, còn LINQ to SQL thì cứ xóa-kéo-thả thôi

đúng :d LINQ chỉ có tính ánh xạ tới CSDL thôi chứ k tự động cập nhật so với CSDL được [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

kéo - thả là 2 từ mô tả cho LINQ to SQL