Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Lập trình socket giữa webserver và ứng dụng desktop c++

Mình đang gặp vấn đề về giao tiếp giữa webserver(asp.net c#) và client(application desktop c++).Webserver gửi yêu cầu đến application),Application thực thi yêu cầu rồi gửi lại kết quả lên server thông qua socket.Hoặc chỉ cần giao tiếp một chiều từ server đến application desktop c++

Thông thường thì 2 ứng dụng desktop giao tiếp với nhau có thể sử dụng socket.Nhưng trong trường hợp một cái là webserver và cái kia là application liệu có thực hiện được không ?.Bạn nào có thể giúp hoặc có giải pháp thì giúp mình với

cảm ơn nhiều .

Nói về giao tiếp socket thì ứng dụng ở bất cứ đâu cũng đều giao tiếp được với nhau cả. Tuy nhiên về phương thức giao tiếp mà bạn đưa ra là không khả thi. Server là đối tượng bị động, nó ko thể chủ động mở socket để gửi yêu cầu đến client được. Bạn phải làm ngược lại, cho client connect đến server trước, server sẽ lưu lại socket đó. Khi cần thì server sẽ lấy socket đó để gửi tin về cho client.

Trích dẫn Gửi bởi trungvx
    Mình đang gặp vấn đề về giao tiếp giữa webserver(asp.net c#) và client(application desktop c++).Webserver gửi yêu cầu đến application),Application thực thi yêu cầu rồi gửi lại kết quả lên server thông qua socket.Hoặc chỉ cần giao tiếp một chiều từ server đến application desktop c++

Thông thường thì 2 ứng dụng desktop giao tiếp với nhau có thể sử dụng socket.Nhưng trong trường hợp một cái là webserver và cái kia là application liệu có thực hiện được không ?.Bạn nào có thể giúp hoặc có giải pháp thì giúp mình với

cảm ơn nhiều .
    Bạn sử dụng Web service.
    * Bạn có thể dùng SOAP
    Bên web server ASP.NET bạn viết 1 số phương thức dùng SOAP cung cấp cho client gọi
    - Bên ứng dụng desktop bạn gọi hàm đã viết ở trên.
    - Bên ứng dụng desktop C++ bạn có thể dùng thư viện gSoap để gọi hàm.

cảm ơn hai anh đã giúp đỡ.Vấn đề chính của em là server yêu cầu application c++ thực hiện một nhiệm vụ.Nếu dùng webservice thì chỉ có một chiều (client gọi server)

Trích dẫn Gửi bởi trungvx
    cảm ơn hai anh đã giúp đỡ.Vấn đề chính của em là server yêu cầu application c++ thực hiện một nhiệm vụ.Nếu dùng webservice thì chỉ có một chiều (client gọi server)
    èo, đây không phải là 1 khó khăn .
    Soap vẫn có thể đc áp dụng

Trích dẫn Gửi bởi tauit_dnmd
    èo, đây không phải là 1 khó khăn .
    Soap vẫn có thể đc áp dụng
    em định dùng socket và webservice để giải quyết vấn đề.Nhưng khi test trên một host thật thì không được,không mở được port .

Giờ em chưa nghĩ ra cách khác,anh có thể nói rõ hơn về giải pháp dùng soap để webserver yêu cầu application thực thi một số nhiệm vụ