Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Kiểm tra điều kiện nhập liệu trên FormView

Em có thiết kế 1 formview dùng đọc CSDL.Ở chế độ Edit hay new em muốn kiểm tra ,hay quy định điều kiện nhập liệu vào.Không biết làm thế nào.
    Ví dụ,nếu ở chế độ edit em muốn để tên lớp là 1 lớp mặc định sẵn chẳng hạn.

Còn thêm vấn đề nữa đó là : Thuộc tính DataKeyname của Formview em có add thêm 2 trường vào làm khóa.Tuy nhiên khi nhấn nút new,hay edit thì các trường này vẫn hiển thị ở các textbox và có thể chỉnh sửa được.Chỉ có trường khóa chính của bảng dữ liệu mới không cho chỉnh sửa.Em muốn vài trường không cho chỉnh sửa.

cảm ơn

hi anh, a có thể cho biến toàn cục để kiểm tra, khi mà insert thì visible nó đi và ngược lại đối với update

Còn thêm vấn đề nữa đó là : Thuộc tính DataKeyname của Formview em có add thêm 2 trường vào làm khóa.Tuy nhiên khi nhấn nút new,hay edit thì các trường này vẫn hiển thị ở các textbox và có thể chỉnh sửa được.Chỉ có trường khóa chính của bảng dữ liệu mới không cho chỉnh sửa.Em muốn vài trường không cho chỉnh sửa.
    Chị gợi ý cho em làm như sau:
    Tất cả các control có liên quan đến datasource e đừng cho user chỉnh sửa khi đang ở chế độ new và edit (ngay cả việc di chuyển sang record khác cũng vậy).
    muốn vậy em thiết lập 2 biến boolean OnEdit và OnNew để chỉ tình trạng của form, trên các control của form cái nào có liên quan đến dữ liệu e đánh dấu bằng thuộc tính tag của control (ví dụ textbox.tag="hasdata")
    Tùy theo giá trị của hai biến OnEdit và OnNew (thay đổi khi user thao tác) em viết một hàm vi dụ như void LockConTrol (boolean x). Trong hàm này em cho duyệt toàn bộ control trên form xem thằng nào có .tag="hasdata" thì mình cho .enable hoặc .lock = giá trị theo biến x truyền vào.

Cái này dùng trên winform rất tốt, không biết ý tưởng này cho ASP.net được không?