Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Kết nối sql bị lỗi "Database schema could not be retrieved for this conection" thì sửa thế nào?

Chào các bạn, mình mới làm quen với asp.net. Mình đang thử tạo kết nối với sql server (mình tạo csdl bằng sql 2008). Mình kéo 1 gridview vào vào click chọn datasource cho gridview này. mình đặt csdl trong thư mục App_Data đặt trong website. Nhưng nó bị lỗi thế này:
    Mã:
    Database schema could not be retrieved for this conection.
     Please make sure the connection settings are correct and that the database is online
    Mình không hiểu nó là lỗi gì và phải sửa lỗi thế nào, vì trước giờ mình chỉ thao tác với csdl tạo bằng access. Mong các bạn hướng dẫn, mình tìm cách kết nối mãi mà không được. Lấy mấy bài tập trên mạng về học theo cách kết nối nhưng toàn bị lỗi thôi.

post code lên. Kết nối lỗi rồi, báo như này chung chung quá.

Trích dẫn Gửi bởi angeltrongminh
    post code lên. Kết nối lỗi rồi, báo như này chung chung quá.
    làm gì có code đâu mà post bạn ơi. Mới kéo 1 cái gridview vào vào click chọn kết nối cho sqldatasource mà nó báo lỗi thế rồi chứ chưa có code 1 dòng nào cả mà.

Đang ở
    hà nội
    Ai bảo kéo thả là không có code

Đây nhé:
    Ở phần choose data connection mình chọn csdl có tên là minhnhut.mdf, đây chính là database mình đặt trong App_Data. Khi click xem connection string thì nó thế này
    Mã:
    Data Source=.\SQLEXPRESS;AttachDbFilename=|DataDirectory|\minhnhut.mdf;Integrated Security=True;User Instance=True
    tiếp theo ở phần save connection string to the application configuration file mình giữ nguyên chọn lựa và nhấn Next thì báo lỗi thế. Chứ mình chưa code gì cả. mong các bạn chỉ giúp, mình rất muốn học kết nối với sql chứ kết nối với access hoài thì không khá nỗi. Mình gửi kèm bài mình luôn nè

Cảm ơn đã quan tâm, mình vẫn chưa kết nối được. Nhưng vào connectionstring.com xem thì thấy thế này:
    Mã:
    This works only on a local SQL Server instance and only when 
    connecting using windows authentication over local named pipes
    có phải kiểu kết nối của mình chỉ dùng được khi đăng nhập theo kiểu Authentication Mode còn khi cài sql mình chọn kiểu Mixed mode. Vậy đó có phải là nguyên nhân không

mình nghĩ bạn nên dùng tài khoản trên windows, tạo 1 tài khoản khác có username và pass rồi dùng tài khoản mới, kết nối tới server

Mã:
    Data Source=myServerAddress;Initial Catalog=myDataBase;User Id=myUsername;Password=myPassword;

file của bạn lỗi rồi. Tôi dùng SQL server 2008 attach mà không vào CSDL được. Coi lại file minhnhut.mdf đi.

Thêm nữa là file log của nó đâu .LDF đâu.

Cảm ơn các bạn, cuối cùng thì mình cũng đã kết nối được với sql server 2008 với chuỗi kết nối thế này:
    Mã:
    Data Source=NHUT-PC\SQL2008;Initial Catalog=sinhvien;Persist Security Info=True;User ID=sa;Password=123
    Nhưng có 1 điều mình thắc mắc là chuỗi kết nối dùng MyServerAddress như vậy thì khi mình share bài cho người khác thì làm sao người ta có thể kết nối được. Hoặc khi up lên host thì có kết nối được không. Vì khi tạo database mình tạo vào thư mục App_Data của website, nhưng không hiểu tại sao dùng chuỗi
    Mã:
    Data Source=.\SQLEXPRESS;AttachDbFilename=|DataDirectory|\sinhvien.mdf;Integrated Security=True;User Instance=True
    không kết nối được.
    Cho mình hỏi là khi chọn kết nối database mình click vào New connection và mở ra cửa sổ Add connection. Ở cửa sổ này có phần Server Name. Cách đầu tiên mình kết nối được là vì mình nhập Server name là NHUT-PC\SQL2008 rồi nhập user name là sa và password vào thì ở mục select or enter a database name nó hiển thị 1 danh sách database cho mình chọn. Vậy thì nếu mình đặt database trong App_Data như vậy thì Server Name nhập vào là gì để chuỗi kết nối thứ 2 có thể dùng được. À mà database sinhvien.mdf là mình tạo bằng tài khoản sa với kiểu login là mixed mode, vậy thì có dùng được chuỗi kết nối thứ 2 không. Nếu được thì mong các bạn chỉ giúp với

Trích dẫn Gửi bởi sinhvien_ct
    Cảm ơn các bạn, cuối cùng thì mình cũng đã kết nối được với sql server 2008 với chuỗi kết nối thế này:
    Mã:
    Data Source=NHUT-PC\SQL2008;Initial Catalog=sinhvien;Persist Security Info=True;User ID=sa;Password=123
    Nhưng có 1 điều mình thắc mắc là chuỗi kết nối dùng MyServerAddress như vậy thì khi mình share bài cho người khác thì làm sao người ta có thể kết nối được. Hoặc khi up lên host thì có kết nối được không. Vì khi tạo database mình tạo vào thư mục App_Data của website, nhưng không hiểu tại sao dùng chuỗi
    Mã:
    Data Source=.\SQLEXPRESS;AttachDbFilename=|DataDirectory|\sinhvien.mdf;Integrated Security=True;User Instance=True
    không kết nối được.
    Cho mình hỏi là khi chọn kết nối database mình click vào New connection và mở ra cửa sổ Add connection. Ở cửa sổ này có phần Server Name. Cách đầu tiên mình kết nối được là vì mình nhập Server name là NHUT-PC\SQL2008 rồi nhập user name là sa và password vào thì ở mục select or enter a database name nó hiển thị 1 danh sách database cho mình chọn. Vậy thì nếu mình đặt database trong App_Data như vậy thì Server Name nhập vào là gì để chuỗi kết nối thứ 2 có thể dùng được. À mà database sinhvien.mdf là mình tạo bằng tài khoản sa với kiểu login là mixed mode, vậy thì có dùng được chuỗi kết nối thứ 2 không. Nếu được thì mong các bạn chỉ giúp với
    cái này sẽ giúp bạn: http://www.connectionstrings.com/sql-server-2005