Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Tôi có 1 cách đã học được ở trường như sau
    Để làm được điều này thì ít nhất cần có 2 file nhưng tôi thì thích làm 3 file hơn
    Ví dụ như
    1. File abc.aspx (file abc.aspx.cs thì ko cần nói cũng biết có sẵn rồi): file này chứa form tương tác với user
    2. File abc.js (cái này xử lý trong file .aspx cũng được): file này chuyên xử lý javascript và làm trung gian giữa client và server, client yêu cầu nó sẽ kiểm tra yêu cầu có hợp lý ko, nếu ko thì báo lỗi, Ok thì gởi cho server (file số 3) xử lý
    3. File abcAjax.aspx.cs (file abcAjax.aspx cái này chỉ có 1 dòng code): file này chuyên xử lý phía server , những gì user yêu cầu thì nó xử lý, sau đó quăng 1 cục html về cho file abc.js gắng vào HTML

Như vậy đã hiểu được cơ bản áp dụng Ajax như thế nào rồi đó.

Một số link tham khảo - Hãy tự mình khám phá sẽ thú vị hơn là người khác làm sẵn cho mình [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    http://www.sotayweb.com/lap-trinh-th...ieng-viet.html
    http://makdns.blogspot.com/2010/04/a...t-and-xml.html
    http://w3schools.com/ajax/ajax_intro.asp

http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong.../65058436/229/

Trích dẫn Gửi bởi kocoviecgikho
    Tôi có 1 cách đã học được ở trường như sau
    Để làm được điều này thì ít nhất cần có 2 file nhưng tôi thì thích làm 3 file hơn
    Ví dụ như
    1. File abc.aspx (file abc.aspx.cs thì ko cần nói cũng biết có sẵn rồi): file này chứa form tương tác với user
    2. File abc.js (cái này xử lý trong file .aspx cũng được): file này chuyên xử lý javascript và làm trung gian giữa client và server, client yêu cầu nó sẽ kiểm tra yêu cầu có hợp lý ko, nếu ko thì báo lỗi, Ok thì gởi cho server (file số 3) xử lý
    3. File abcAjax.aspx.cs (file abcAjax.aspx cái này chỉ có 1 dòng code): file này chuyên xử lý phía server , những gì user yêu cầu thì nó xử lý, sau đó quăng 1 cục html về cho file abc.js gắng vào HTML

Như vậy đã hiểu được cơ bản áp dụng Ajax như thế nào rồi đó. nếu rãnh tôi sẽ làm 1 ví dụ nhỏ gởi lên sau.
    ko hiểu ý của bạn này lắm.
    có phải ý bạn này là cách sử dụng 2 trang aspx
    1 trang là trang người dùng bt
    1 trang là để cho ajax gọi đến đúng ko?????

bạn cho cái control UpdatePannel bao quanh vùng mà bạn muốn update thôi ( có thể là gridview và button thêm). Nhớ thêm cái scriptmanager nữa nhé. Khi đó tự nó chạy à...good luck ^^

có phải ý bạn này là cách sử dụng 2 trang aspx
    1 trang là trang người dùng bt
    1 trang là để cho ajax gọi đến đúng ko?????
    Đúng vậy, Phía trên cũng đã ghi rồi mà

Ok thì gởi cho server (file số 3) xử lý

bạn cho cái control UpdatePannel bao quanh vùng mà bạn muốn update
    Cái này thì phải download AjaxTool Kit của microsoft về cài xong mới chạy được. ko nói rõ ko biết cái UpdatePanel ở đâu ra ah.

Ajax h có ajaxpro. cho phép gọi 1 hàm code behind trong .cs roài

Dùng Jquery ajax đi bạn.search google thì rất nhiều ví dụ
    @Solewind.IT: giờ rất ít người dùng ajaxpro.dll nữa

Bạn add dll vào, sau đó chọn phải chuột bên toolbox, rùi add vào là sử dụng.
    Dùng Jquery thì okie. Nhưng có sẵn dll ajax rồi. Việc gì không dùng. Lại add vào jquery, lại vất vả viết 2 3 trang.
    Add dll vào, bỏ ajax vào toolbox.
    Kéo ScriptManager vào.
    Kéo cái UpdatePanel vào.
    Cho cái multiview vào trong cái update panel.
    Rồi viết lệnh xử lý như bình thường.
    Thông thường, nó sẽ postback cả trang về sever sẽ xử lý, hoặc 1 phần của trang.
    Sử dụng cách này vừa nhanh (vì chỉ thực hiện code xử lý và đổi view).

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi kocoviecgikho
    Đúng vậy, Phía trên cũng đã ghi rồi mà

Cái này thì phải download AjaxTool Kit của microsoft về cài xong mới chạy được. ko nói rõ ko biết cái UpdatePanel ở đâu ra ah.
    Cho mình hỏi là tại sao khi mình add cái Ajax Control Toolkit ấy vào thì nó không hiển thị các công cụ ở thanh tookbox

Và làm sao để hiển thị phần Add Library Package Reference

Bạn dùng bản 3.5 ấy. bản 4.0 không hiểu vì sao lại không hiển thị

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối