Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Xây dựng chức năng tìm kiếm cho site như thế nào?

Chào các bạn. Các bạn hướng dẫn mình làm chức năng tìm kiếm cho trang web asp.net với. Hiện tại database của mình có bảng News(Id, Name, Content, Detail, Tag, Keyword....) dùng để chứa bài viết. Bây giờ trên trang web có một textbox để tìm kiếm. Khi người dùng nhập từ khóa đề tiến hành tìm kiếm thì mình muốn nó tìm kiếm trên tất cả các trường :Name, Content, Detail, Tag, Keyword và làm đổi mầu từ khóa nếu nó có trong phần nội dung. Hiện mình chưa có hướng làm các bạn chỉ có mình với. Và tìm kiếm có cả Unicode nữa nha. Cảm ơn các bạn trước nhé.

Đang ở
    hà nội
    bạn nên có 1 combobox để xác định cho ng` dùng mún tìm cái gì thì hay hơn, làm gọp như ý bạn cho ra kết quả chẳng mấy khả quan đâu.
    dùng LIKE trong sql để tìm nha, còn ko thì filter hết đấu rồi hãy tìm trong csdl

đố bác kenturo sao google nó search đc tất [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cám ơn các bạn nhé, theo mình thì nên dùng Custom Google Search.

nếu muốn tìm hết các trường thì bạn dùng FREETEXT hoặc FREETEXTTABLE, còn muốn tô vàng từ khóa thì dùng hàm sau, khá hiệu quả đó

Mã:
    public static string HighlightKeywords(string input, string keywords){    if (input == string.Empty || keywords == string.Empty)    {        return input;    }     string[] sKeywords = keywords.Split(' ');    foreach (string sKeyword in sKeywords)    {        try        {            input = Regex.Replace(input, sKeyword, string.Format("{0}", "$0"), RegexOptions.IgnoreCase);        }        catch        {            //        }    }    return input;}

cái này chỉ chơi đc khi bạn chạy trên host thôi, còn test local thì thua

Nguyên bản được gửi bởi tphuong1412
    đố bác kenturo sao google nó search đc tất
    phần cơ bản thì mình đã nêu, còn như bạn nói thì chơi API của google.

Thông thường làm chức năng search, do mình ràng buộc ng` dùng chứ ko fai ng` dùng ràng buộc mình.
    Khi 1 ng` dùng muốn tìm kiếm 1 cái j đó trên web mình, thì mình đưa ra những combobox vs giá trị để gợi ý cho ng` dùng tìm.
    đấy là chưa nói tới web làm ra tùy mục đích mà làm cho hợp lý nữa, ko fai trang chuyên search như google hay bing... Vậy thì tội gì mà phải làm khó mình.

Trích dẫn Gửi bởi tphuong1412
    đố bác kenturo sao google nó search đc tất [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    hix. Cái like đa năng phết đó bạn. Dùng like '%'+@giatri+'%' and... like '%'+@giatri+'%'. nếu tất cả thì giá trị =""( rỗng) là ok. ko tin thì bạn thử coi.

Toàn là truy vấn select. Cậu có thể thêm các control phụ trợ để lấy ra các giá trị từ đó đưa vào câu truy vấn select