Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG] Khi có ID tự tăng dạng: abc123... thì bạn lấy cái ID cuối cùng bằng cách cắt chuỗi, sau đó sắp xếp giảm dần theo cái số đuôi là ok thui.

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi mrfour.it
    [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG] Khi có ID tự tăng dạng: abc123... thì bạn lấy cái ID cuối cùng bằng cách cắt chuỗi, sau đó sắp xếp giảm dần theo cái số đuôi là ok thui.
    bác hiểu nhầm ý em rồi.bảng Order ID tự tăng

rồi mình lấy luôn id đó insert vào bảng DetailOrder

mà cái đó phải thực hiện tren SQL querry

Trích dẫn Gửi bởi mrfour.it
    [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] Tưởng ID tự tăng do bạn tạo, hóa ra bạn sử dụng cái có sẵn à. Mình ko nhầm cái có sẵn chỉ được kiểu int thui. Nhưng để số như vậy nhìn chuối kinh nên dùng kiểu đó chỉ để liên kết, hiểu ngầm, chứ ko hiển thị cho người dùng thấy. Mà nếu tự tăng kiểu đó thì cũng càng dễ chứ sao. ID tự tăng thì thằng mới chèn vào có giá trị lớn nhất=> bạn select top 1 order by DESC ID. Sau đó gọi thủ tục insert vào chi tiết. Vậy là ok chứ bạn?
    Mình đọc hoài bài của chủ Top và của bạn mà không hiểu là vì sao phải select ngược lại mà không dùng @@IDENTITY hoặc Var Output????

Trích dẫn Gửi bởi elkidvnn1
    Mình đọc hoài bài của chủ Top và của bạn mà không hiểu là vì sao phải select ngược lại mà không dùng @@IDENTITY hoặc Var Output????
    [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Như thế này thì có gì vướng bạn. Mình dùng thế này thui, chắc ko fai cach tối ưu, nhưng xài dc.
    Mã:
    --insert bảng tbl_Order--
     insert into Order...
    --Lấy ID vừa mới có--
    declare @ID int
    select top 1 @ID=ID from tbl_Order 
    order by ID DESC
    --Insert bảng chi tiết
    insert into DetailOrder(@ID....)

Cộng thêm cái string này vào sau câu SQL INSERT
    "; SELECT CAST(scope_identity() AS int)" -- lưu ý dấu ";" để kết thúc câu insert trước đó

Trong lệnh command, thay vì ExecuteNonquery() thì dùng ExcuteScalar()

Ép kiểu trả về của hàm này thành int. Trị trả về chính là ID của bản ghi mới vừa insert

viết 2 câu vô trong cùng 1 store thử xem

Begin
    Insert Into Orders Values ('aaa','2012-09-02','bbbb'....)
    Insert Into OrderDetails Values (@@IDENTITY,'jjjj',99999,999999......)
    End

Trích dẫn Gửi bởi mkmk123
    bác hiểu nhầm ý em rồi.bảng Order ID tự tăng

rồi mình lấy luôn id đó insert vào bảng DetailOrder

mà cái đó phải thực hiện tren SQL querry
    [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] Tưởng ID tự tăng do bạn tạo, hóa ra bạn sử dụng cái có sẵn à. Mình ko nhầm cái có sẵn chỉ được kiểu int thui. Nhưng để số như vậy nhìn chuối kinh nên dùng kiểu đó chỉ để liên kết, hiểu ngầm, chứ ko hiển thị cho người dùng thấy. Mà nếu tự tăng kiểu đó thì cũng càng dễ chứ sao. ID tự tăng thì thằng mới chèn vào có giá trị lớn nhất=> bạn select top 1 order by DESC ID. Sau đó gọi thủ tục insert vào chi tiết. Vậy là ok chứ bạn?

Phương pháp tìm ID bằng cách truy cứu max ID tương đối khá nguy hiểm vì cái ID ấy chưa chắc đã từ lệnh insert của mình. Trường hợp hai ba người cùng insert một lúc?

Hàm Scope_identity() bảo đảm trả về ID do mình insert vào, vì cùng nằm chung một scope.

Trích dẫn Gửi bởi VoTichSu
    Phương pháp tìm ID bằng cách truy cứu max ID tương đối khá nguy hiểm vì cái ID ấy chưa chắc đã từ lệnh insert của mình. Trường hợp hai ba người cùng insert một lúc?

Hàm Scope_identity() bảo đảm trả về ID do mình insert vào, vì cùng nằm chung một scope.
    [IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG] Viết liền nhau mà bác. Với lại nếu ID tự tăng do mình tự tạo theo mẫu riêng thì có thể dùng cách nào ngoài kiểu đó? @@Identity đâu phát huy được công dụng trong trường hợp đó. Mình toàn dùng ID theo mẫu dạng Tiền tố+Đuôi... nên hay dùng cách lấy Max, thấy chạy vẫn OK. hihi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối