Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Bạn tạo một Partial Views, Partial Views này sẽ hiện thi Menu.
    Rồi từ trang _Layout bạn gọi Html.RenderActiion("Action","Controller") , Action và Controller là của Partial Views bên trên, như vậy là Ok . ở đây mình dùng Razor Views ở MVC 3, MVC 2 mình ko rỏ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Chào bạn Skipper, mình muốn hỏi bạn một vấn đề về login trong MVC 3, sau khi login xong, mình lưu một Session chứa thông tin của user, bây giờ mình làm thế nào để check ở các trang rằng đã đăng nhập hay chưa? Mình không biết để vào đâu. Hiện tại mình phải viết tạm vào controller của các trang .

Trích dẫn Gửi bởi skipper
    Bạn tạo một Partial Views, Partial Views này sẽ hiện thi Menu.
    Rồi từ trang _Layout bạn gọi Html.RenderActiion("Action","Controller") , Action và Controller là của Partial Views bên trên, như vậy là Ok . ở đây mình dùng Razor Views ở MVC 3, MVC 2 mình ko rỏ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Bạn skipper có thể demo cụ thể cho mình cách dùng partial view trong MVC3 được không. Mình đang học làm MVC3 với C#, loay hoay mãi mà chưa làm được partial view.

Trích dẫn Gửi bởi NhanDT
    Chào bạn Skipper, mình muốn hỏi bạn một vấn đề về login trong MVC 3, sau khi login xong, mình lưu một Session chứa thông tin của user, bây giờ mình làm thế nào để check ở các trang rằng đã đăng nhập hay chưa? Mình không biết để vào đâu. Hiện tại mình phải viết tạm vào controller của các trang .
    http://diendan.congdongcviet.com/sho...d.php?t=106995

bạn muốn dùng Html.RenderActiion("Action","Controller") thì lam như sau.
    tạo một contrller và tạo một cái action như bình thường.kiểu return là ViewPartial("_tenpartial")
    ben template thi load ra như sau.Html.RenderActiion("Action","Controller").
    chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi NhanDT
    bạn có thể tạo controller ở trang masterpage rồi các trang con có thể kế thừa nó thôi.bạn có thể tham khảo bài mình làm lúc còn đi học cũng được.
    http://www.mediafire.com/download.php?px69vabmn9jzar1

Tại sao tạo partial view mà không dùng @html.Partial hay @html.RenderPartial mà dùng @html.RenderAciton ?

Trích dẫn Gửi bởi giangcoi48k
    Các bạn có thể chỉ cho mình các tạo menu lấy từ csdl tại trang masterpage trong MVC không? Mình loay hoay mãi cái này mà chưa được, vì trang masterpage không có Controller nào quản lý nó cả. Mong các ace có phản hồi sớm
    Bạn dùng Html.RenderAction hoặc bạn có thể load dữ liệu bằng cách ghi đè phương thức OnActionExecuting trong lớp Controller. Sau đó bạn có thể dùng ViewData để view menu động của bạn trong site.Master.
    Ví dụ:
    using System;
    using System.Collections.Generic;
    using System.Linq;
    using System.Web;
    using System.Web.Mvc;
    using QLMT.Models;
    namespace QLMT.Controllers
    {
    public class BaseController : Controller
    {
    private QLMTDataContext db = new QLMTDataContext();
    protected override void OnActionExecuting(ActionExecutingContext filterContext)
    {
    var k = db.NhomSanPhams.ToList();
    ViewData["DS"] = k;
    base.OnActionExecuting(filterContext);
    }

}
    }

share: _Layout.cshtml (template)
    Mã:
    <div id="conten">
                @Html.Action("Menu","Home") @*hoặc @{Html.RenderAction("Menu","Home");}*@
                @this.RenderBody()
            </div>
    controller: HomeController.cs
    Mã:
    [ChildActionOnly]//muon goi tu view sang controll thi phai co cai nay nhe.dung them [httpget] vao nhe
    public ActionResult Menu()
            {
                CMSEntities db = new CMSEntities();
                List<Menu> menu= db.Menus..ToList();
                return this.PartialView("_Menu", menu);
            }

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối