Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Làm sao dùng css cho các trang con của master page

Bạn cứ ném vào trong thẻ conten của trang kế thừa đc hết mà có sao đâu! bạn cứ cố viết hết <link hrer=" mà xem nó sẽ có tác dụng ngay mà> đc bạn cứ thử đi

Trích dẫn Gửi bởi sinhvien_ct
    Mấy bạn chỉ giúp mình với, trong các trang con của master page ( các trang nằm trong Content place holder) nó không có thẻ header , mình không biết dùng css thế nào cho các trang này, cũng viết lại cái <div> đã dùng trong trang master nhưng nó không có tác dụng . mà trong các trang con này cũng không có hỗ trợ thẻ <link > để nhận css luôn.
    Mã:
    <head runat="server">
    <link css chung tại đây...../>
    <asp:ContentPlaceHolder id="ExtendCss" runat="server"></asp:ContentPlaceHolder> //còn đây là css riêng cho từng thằng con
    </head>

Trích dẫn Gửi bởi vietanh8286
    Mã:
    <head runat="server">
    <link css chung tại đây...../>
    <asp:ContentPlaceHolder id="ExtendCss" runat="server"></asp:ContentPlaceHolder> //còn đây là css riêng cho từng thằng con
    </head>
    Thanks , làm được rồi. mà sao mình làm vậy xong . save lại , debug vài lần là tự động nó mất thẻ head rồi lại báo lỗi là thiếu thẻ head

Hic, sao mình vẫn không làm đc. Các bạn có thể nói rõ hơn ko?
    Cám ơn!

[IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG] vướng gì thế bạn? bạn kia nói là ở trang master có bao nhiêu file css bạn cần sử dụng ở cac trang con thì cho hết vào đó. thế thui.

Trích dẫn Gửi bởi mrfour.it
    [IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG] vướng gì thế bạn? bạn kia nói là ở trang master có bao nhiêu file css bạn cần sử dụng ở cac trang con thì cho hết vào đó. thế thui.
    Mình bị thế này:
    Trước tiên mình tạo 1 trang Master Page, thêm 1 số control (HTML lẫn ASP.NET control) cho nó
    Sau đó mình tạo 1 WebForm sử dụng trang master kia, thêm 1 số control (HTML lẫn ASP.NET control) cho nó
    Tiếp theo mình tạo 1 file CSS rồi viết Style cho các control ở cả trang master và trang webform
    Sau đó, mình ref nó vào trang webform.
    Và vấn đề mình gặp là:
    Trong trang master, tất cả các control (HTML hoặc ASP.NET) đều được apply style của file CSS
    Nhưng trong trang Webform, thì chỉ có các control HTML là nhận style thôi, ko hiểu sao, các control của ASP.NET lại không nhận đc style.

Các bạn giúp mình với, cám ơn các bạn nhiều!

Thêm nữa là, giả sử như trong trang Webform (content page), mình có dùng inline style thì mấy control của ASP.NET vẫn ko nhận đc. Hic!

Nhưng mình dùng .CssClass thay vì #ID thì lại OK!

Mã:
    <link href="<%=ResolveUrl("~/style/style.css") %>" rel="stylesheet"
            type="text/css" />
    Dùng như thế này đảm bảo ở bất kỳ đâu cũng dùng đc css.

Khi bạn làm css trong asp.net có masterpage thì bạn tạo thành file css rồi kéo vào trang masterpage thì những trang kế thừa nó sẽ cũng có những thuộc tính css này. có thể bạn thiết kế những trang con không ở cùng cấp nên khi kế thừa nó sẽ không link tới được file css trên MasterPage để khác phục bạn có thể làm thế này
    Mã:
    <link href="<%=ResolveUrl("~/style/style.css") %>" rel="stylesheet"
            type="text/css" />
    sẽ không bị sai đường dẫn ở các trang kế thừa.
    và thứ 2 đó là khi bạn dùng control asp.net khi biên dịch sang mã html thông thường nó sẽ bị sai ID, bạn có thể dùng firebug của firefox để kiểm tra cái này. vì vậy khi css của bạn là một IdSelector thì khi biên dịch sai #ID nó sẽ không được áp dụng css. còn khi bạn dùng class thì nó không dùng đến IdSelector nên chắc chắn dù ID có bị sai thế nào thì css vẫn hoạt động bình thường nếu link đến file css không bị sai.
    Chúc bạn thành công

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối