Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Sử dụng ajax từ usercoltrol lỗi không tìm được url?

Chào các bạn, mình đang gặp 1 vấn đề, mong các bạn có thể chỉ giúp
    Ở trang aspx, mình sử dụng hàm của jquery để gọi ajax như sau

Mã:
    $(document).ready(function() {  $.ajax({    type: "POST",    url: "default.aspx/MyMethod",    data: "{}",    contentType: "application/json; charset=utf-8",    dataType: "json",    success: function(msg) {       //todo something    }  });});
    trong phần code behind

Mã:
    [WebMethod]  public static string MyMethod()  {      string value="";     //todo something     return value;  }
    Mình viết tạm như vậy, bạn nào đã sử dụng ajax sẽ hiểu. Bây giờ mình muốn chuyển trang này thành 1 user control, thì ajax không gọi được nữa.
    Mình nghi là đoạn

Mã:
    url: "usercontrol.ascx/MyMethod"
    Nó không tìm được url đó.
    Bạn nào biết cách xử lý thì giúp mình với nha.
    Cảm ơn cả nhà

Trích dẫn Gửi bởi giangcoi48k
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm, dù số lượng view thì nhiều mà chưa thấy trả lời. Mình cũng đã mày mò và xử lý được. Usercontrol nó không có url cụ thể, nên việc viết code ở codebehind thì ajax sẽ không tìm được url. Thay vì đó, mình tạo 1 file webservices (asmx), viết hàm trong đó để gọi từ usercontrol. Lưu ý là các hàm trong webservice thì không cần là static
    code ví dụ đi bạn[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi giangcoi48k
    Chào các bạn, mình đang gặp 1 vấn đề, mong các bạn có thể chỉ giúp
    Ở trang aspx, mình sử dụng hàm của jquery để gọi ajax như sau

Mã:
    $(document).ready(function() {
    Mã:
    <div style="font: normal normal 1em/1.2em monospace; margin:0; padding:0; background:none; vertical-align:top;">    data: "{}",    contentType: "application/json; charset=utf-8",    dataType: "json",    success: function(msg) {       //todo something    }  });});
    trong phần code behind

Mã:
    [WebMethod]  public static string MyMethod()  {      string value="";     //todo something     return value;  }
    Mình viết tạm như vậy, bạn nào đã sử dụng ajax sẽ hiểu. Bây giờ mình muốn chuyển trang này thành 1 user control, thì ajax không gọi được nữa.
    Mình nghi là đoạn

Mã:
    url: "usercontrol.ascx/MyMethod"
    Nó không tìm được url đó.
    Bạn nào biết cách xử lý thì giúp mình với nha.
    Cảm ơn cả nhà</div>

</div>
    </div>
    </div>Về vấn đề này thì bạn cần phải hiểu là 1 userControl không thể tự load nó lên được.

bạn có thể tham khảo thêm về vấn đề này tại đây

http://stackoverflow.com/questions/3071871/asp-net-load-user-control-using-ajax

Cảm ơn các bạn đã quan tâm, dù số lượng view thì nhiều mà chưa thấy trả lời. Mình cũng đã mày mò và xử lý được. Usercontrol nó không có url cụ thể, nên việc viết code ở codebehind thì ajax sẽ không tìm được url. Thay vì đó, mình tạo 1 file webservices (asmx), viết hàm trong đó để gọi từ usercontrol. Lưu ý là các hàm trong webservice thì không cần là static