Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Nếu đúng như lời bạn nói

Mình cũng đã tự học được căn bản và sử dụng được đa số các control và một số kỹ thuật
    Thì theo mình, bạn nên chuyển qua MVC. Mình cũng mới thử MVC nhưng thấy nó khá tốt, tuy phải tự mày mò rất nhiều. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

MVC chỉ là thêm 1 lựa chọn thôi chứ k phải thay thế asp.net, asp.net làm nhanh hơn mvc nhiều.

Mình đang phân vân vì kiến thức asp.net mình có đều là tự học, sợ răng nó không được vững để tiếp tục nghiên cứ lên cao. Nên muốn đi học thêm 1 lớp tại trung tâm.
    Mình chưa hiểu về MVC nhiều, nhưng thấy nhiều người đánh giá nó cao. Vậy nếu học MVC thay vì học 1 lớp căn bản về ASP.net thì cái nào hơn?
    Mong cac Tiền Bối có thể phân tích lợi hại dúp.

Mấy bạn nên ghi rõ là so sánh giữa "ASP.NET Web Forms" và "ASP.NET MVC", vì khái niệm "ASP.NET" là chung cho cả hai công nghệ này, trong khi "MVC" là một kiến trúc lập trình, không phải là công nghệ gì cả...

nghĩ lại giữa ASP và MVC thao tác dữ liệu điều như nhau nếu cả 2 dùng tool hỗ trợ,
    nếu học thì nên học hết 2 cái ko nên chọn 1 vì đáp ứng yêu cầu công việc. khi công ty yêu cầu ta viết trên nền tảng nào thì ta điều đáp ứng được. ko cần đợi nghiên cứu 1 thời gian mới làm được.

Cảm ơn các tiền bối đã góp ý chân thành!

tui đống ý với @Solewind.IT là MVC ko phải thay thế cho asp.net. còn asp.net làm nhanh hơn MVC thì chưa chắc à nghe.
    - bạn thử so sánh trong thời gian bạn ngồi viết câu lệnh truy vấn select dữ liệu ra và sử dụng control dể hiển thị nó trong asp và so sánh với MVC coi cái nào nhanh hơn.
    - 1 người thành thạo MVC tui tin chắc là thao tác rất nhanh hơn ASP

ASP.NET hay ASP.NET MVC là 2 famework các bạn phải hiểu rõ điều đó. MVC nó là một mô hình lập trình web có từ lâu và là chuẩn của web, không khó để tìm hiểu về nó. Còn việc sử dụng nó vào công việc như thế nào, đó mới là cái cần quan tâm. Chủ topic muốn bắt đầu bằng asp.net hay vào luôn mvc thì theo quan điểm của mình, bạn học cái nào cũng được, không quan trọng, tuy nhiên bắt tay vào mvc sẽ giúp bạn nhanh chóng tiếp cận với công nghệ chuẩn hơn. Nếu muốn tìm hiểu cội nguồn thì đi từ asp.net, rồi học về mvc là ok.

M thấy mvc cái gì cũng tự làm trong khi asp.net chỉ cần kéo thả-từ hiển thị, insert, update, delete đều kéo thả=> asp.net nhanh hơn nhiều.
    Nói như bác snack "Nếu muốn tìm hiểu cội nguồn thì đi từ asp.net, rồi học về mvc là ok" thì cũng k thấy đúng lắm, học asp.net thì chỉ hơn mvc ở hiểu các control thôi-còn những cái khác thì học mvc sẽ hiểu rõ hơn nhiều(hiều cái gốc mà bác nói ấy) vì asp.net che hết các công việc phía dưới bằng các control rồi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối