Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cơ chế làm việc của một website

Chào mọi người.
    Em đang học thiết kế web bằng asp.net.
    Em có thể code được trang web bán hàng đơn giản. Hôm trước thầy hỏi thì em trình bày các bước làm, cách làm. Thầy hỏi em cơ chế làm việc của website như thế nào thì em không trả lời được. Thú thật em chỉ biết code thôi.

Nhờ mọi người làm sáng tỏ giúp em 2 vấn đề ạ:
    1. Cơ chế làm việc của một website như thế nào ạ.
    2. Chẳng hạn
    Mã:
    HttpWebRequest request = 
        (HttpWebRequest)WebRequest.Create("http://localhost/fa/Default.aspx");
    request.Method = "POST";                

byte[] data = Encoding.ASCII.GetBytes(GetSAMLRequestB64());

request.ContentType = "text/xml";
    request.ContentLength = data.Length;
    Stream stream = request.GetRequestStream();
    stream.Write(data, 0, data.Length);

HttpWebResponse response = (HttpWebResponse)request.GetResponse();
    Stream responseStream = response.GetResponseStream();
    thì cơ chế làm việc của
    Mã:
    HttpWebRequest , HttpWebResponse
    như thế nào ạ.
    Em chỉ hiểu HttpWebRequest nghĩa là lấy dữ liệu mà người dùng nhập vào, HttpWebResponse là trả về dữ liệu theo yêu cầu.
    Thực sự em chỉ biết code chứ không hiểu bản chất, cơ chế làm việc của nó như thế nào. Thầy em bảo như thế thì nguy hiểm lắm [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]. Em tìm hiểu trên mạng hoài nhưng thấy nó tùm lum quá.

Microsoft + cách dạy học ở VN đã thành công trong việc đào tạo ra rất nhiều "lập trình viên" theo đúng nghĩa mà họ mong muốn.
    Xin chúc mừng!
    PS: Ngoài luồng tí, bạn học lập trình được bao lâu rồi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    Microsoft + cách dạy học ở VN đã thành công trong việc đào tạo ra rất nhiều "lập trình viên" theo đúng nghĩa mà họ mong muốn.
    Xin chúc mừng!
    PS: Ngoài luồng tí, bạn học lập trình được bao lâu rồi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Mình tìm hiểu .Net mới hơn 2 tháng thôi. Có gì trông cậy bác Wazi Armstrong chỉ giáo thêm nhé. Thực sự vấn đề này mình hơi mù mờ. [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi sleepyhorse
    Mình tìm hiểu .Net mới hơn 2 tháng thôi. Có gì trông cậy bác Wazi Armstrong chỉ giáo thêm nhé. Thực sự vấn đề này mình hơi mù mờ. [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]
    dotNet 2 tháng nay hay là mới bắt đầu tiếp cận các kiến thức chung trong vòng 2 tháng.

Nếu là vế thứ 2 thì thực sự là khá khó để cho bạn nắm được vấn đề.
    Còn nếu bạn đã có 1 lượng kiến thức nền cơ bản thì có thể tự giải thích được thôi.

Đại loại nó như thế này.

Bản chất của nó là giao thức HTTP (nói nữa về HTTP thì sẽ ra TCP/IP, nói lai dai nữa là ra cả Domain Name Server..., tất cả đều ra kiến thức cơ bản). Giao thức này đóng vai trò kết nối giữa client (web browser chẳng hạn) với server (ở đây là web server như Apache, Tomcat, Jetty hay IIS đối với dotNet).
    Tùy thuộc thông tin client gửi lên (Http method là POST hay GET..., Request URI là gì...) Server sẽ trả về nội dung tương ứng.

Ngày "xưa" ý. Thời kì web tĩnh 1.0, thì cái chỗ "tùy thuộc" ở trên bạn không phải làm gì hết. Client gửi request lên là http://example.com/foo/bar.html thì web server sẽ tìm trong thư mục DOC ROOT/foo 1 file có tên là bar.html và đọc nội dung file này rồi "ghi" nội dung đó về phía client.

Ôi cái ngày xưa giờ chắc chỉ được nói qua loa trong nhập môn thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Còn ngày nay là web 2.0, web động, thì cái chỗ "tùy thuộc" kia chúng ta phải thò tay chân vào để bảo cho web server biết là nó cần trả về cho client cái gì. Và đó là việc lập trình của bạn ở trên. Framework đã hỗ trợ chúng ta rất nhiều nên bạn chỉ cần làm những chỗ quan trọng nhất thôi.

Trên đây là 1 giải thích rất rất là sơ xài của mình về cái cơ chế làm việc của web.
    Nếu bạn thực sự muốn hiểu chân tơ kẽ tóc, bạn thử viết 1 ứng dụng socket (dựa trên giao thức TCP/IP) lắng nghe 1 HTTP request từ client và trả về cho nó kết quả (chính là bạn đang làm 1 web server đó) Làm xong chắc là hiểu liền [IMG]images/smilies/18.gif[/IMG]

Cảm ơn Amstrong rất nhiều! Cảm ơn Amstrong rất nhiều!