Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

[MVC 4 - Entity Framework]Cần hướng dẫn tạo controller có thể liên kết nhiều Model với nhau qua khóa ngoại

Mình có một Entity Framework như sau:
    - 1 MANGA có chứa 0-n COMMENT (1 danh sách COMMENT, bảng COMMENT khóa ngoại đến MANGA bằng ID_MANGA)
    - Mỗi COMMENT của MANGA đó thuộc về 1 USER (bảng COMMENT khóa ngoại đến USER bằng ID_USER)
    - Mỗi COMMENT lại gồm 0-n REPLY và mỗi REPLY lại thuộc về 1 USER (1 danh sách REPLY, bảng REPLY khóa ngoại đến COMMENT và USER)

Mình muốn xuất ra view hiện tất cả thông tin trên của 1 MANGA với biến truyền vào là ID_MANGA.
    Mình có thể dùng Include() viết controller truy vấn được lớp thứ nhất là COMMENT:

public ActionResult MangaInfo(int id)
    {
    MANGA result = (from p in data.MANGAs where p.ID_MANGA == id select p).Include("COMMENTs").First();

return View(result);
    }

Nhưng để truy xuất lớp thứ 2 và 3 là USER và danh sách REPLY của từng COMMENT thì vẫn chưa tìm được cách.
    Mong được mọi người giúp đỡ, xin cám ơn nhiều [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] mình là newmem có thiếu sót gì xin thông cảm

Tạo khóa ngoại cho mỗi table = sql. sau đó đưa vào EntityFrameWork thì nó virtual đến các table kia qua khóa ngoại.
    Khi đó chỉ việc tác động dễ dàng hơn nhiều