Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xin nhờ ae chỉ hướng dùm, checkboxlist và dropdownlist

Xin thưa là vấn đề của mình đã tìm khắp các diễn đàn trong và ngoài nước rồi nhưng chưa có bài viết nói về vấn đề này (mình đã nghiên cứu 1 tuần rồi ko ra, cũng đã hỏi hết bạn bè nhưng ko ai giúp được mình nên mạn phép đăng lên diễn đàn nhờ ae giúp đỡ-mình xin cám ơn ae nhiều lắm).(nếu đã có câu hỏi giống vậy xin hãy chia sẻ bài viết đó cho mình và admin đóng bài viết này dùm )
    Trước tiên mô tả bài toán: mình có 2 bảng dữ liệu, TỈNH( MÃ_TỈNH, TÊN_TỈNH) HUYỆN (MÃ_HUYỆN, TÊN_HUYỆN, MÃ_TỈNH) . Controls checkboxlist hiển thị TỈNH, dropdownlist hiển thị HUYỆN. Mình muốn khi checked nhiều ô bên tỉnh thì bên huyện (dropdownlist) sẽ hiện thị ra dữ liệu tương ứng ...Nhờ mọi người giúp, mình chỉ cần hướng như thế nào...không cần code , nếu có code nào gần giống để em tham khảo thì em cảm ơn anh chị trước! Thân!
    Xin thưa trước: nếu mình checked 1 ô thì kết quả show bình thường ko bị lỗi gì cả nhưng từ 2 ô trở lên thì báo lỗi :như: kết quả trả về là nhiều dòng!
    -mình dùng code vb.ne viết asp , cơ sở dữ liệu oracle. Nhưng anh em có thể code C#, mình chỉ muốn biết hướng làm thôi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    đây là hình ảnh( có kèm theo file excell mô tả vấn đề và yêu cầu)
    excell mô tả cho ae dễ hình dung:

code vb.net mình viết :

Còn đây là trang web mình đang làm : rắc rối hơn nhiều [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Xin hãy giúp mình,dù 1 ít hướng đúng để mình suy nghĩ. có thể ae nghĩ mình code thật tệ, ko chịu suy nghĩ, xin thưa mình mới nghiên cứu code này được 3 tuần , và vấn đề này làm mình mất ăn mất ngủ hết 1 tuần rồi, bí quá nên mới nhờ ae...Xin mọi người giúp đỡ...mình xin cám ơn, cám ơn rất nhiều.

XIn ae cho hướng đi để mình suy nghĩ tiếp, thật sự giờ tuyệt vọng lắm rồi...

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 20-06-2016 lúc 09:27 AM - - -

Trên diễn đàn có bạn hướng dẫn thế này, nhưng ko biết đúng ko, mọi người phân tích dùm cái...

1. Truy xuất dữ liệu vào Datatable.
    2. Dùng vòng lặp duyệt qua DataTable, ứng với mỗi record thì lấy dữ các cột của nó và ghép chuỗi--> add chuỗi ghép này vào Combobox.
    3. Khi click vào thì comboboxt thì tiến hành tách chuỗi record tương ứng lấy giái trị cần thiết--> gán nó vào thuộc tính text của combobox.

Thêm tham sô của Procedure là 1 mảng chưa các đối tượng TỈNH
    Sử dụng biến kiểu string để chứa câu lệnh SQL=>đưa vào điều kiện HUYỆN.MÃ_TỈNH IN (ARRAY ĐỐI TƯỢNG TỈNH), hoặc có thể duyệt đối tượng array TỈNH, tùy biến để đưa vào câu lệnh SQL(biến string).
    Ví dụ:

Mã:
    string SQL = "SELECT"SQL +="FROM"SQL +="WHERE"
    Thực thi string SQL bằng lệnh:
    EXECUTE IMMEDIATE stringSQL INTO cursor;

Trích dẫn Gửi bởi hvcuongit
    Sử dụng biến kiểu string để chứa câu lệnh SQL=>đưa vào điều kiện HUYỆN.MÃ_TỈNH IN (ARRAY ĐỐI TƯỢNG TỈNH), hoặc có thể duyệt đối tượng array TỈNH, tùy biến để đưa vào câu lệnh SQL(biến string).
    Ví dụ:

[CODE]string SQL = "SELECT"

</div>
    </div>Cám ơn anh hvcuong đã hướng dẫn, mình sẽ nghiên cứu ngay...thật biết ơn anh nhiều lắm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 20-06-2016 lúc 10:19 AM - - -

Trích dẫn Gửi bởi hvcuongit
    Ví dụ:

[CODE]string SQL = "SELECT"

</div>
    </div>anh hvcuongit có thể chỉ chi tiết hơn được ko, mình hình dung ko ra...sr trình độ code kém quá.