Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cho mình hỏi về buttom một chúc nhe!!!!!

Trên from mình tạo ra một cái buttom. ở phần text mình đặt tên cho nói là "Add". bây giờ mình muốn hỏi các bạn là mình muốn khi mình di chuyễn chuột lại cái buttom này thì nói sẽ hiện lên dòng chữ là "Thêm mới". vậy phải làm sao các bạn. mình nhớ là đã có lần mình làm rồi nhưng bây giờ quên mất tiêu rồi. mong các bạn giúp mình với

Bắt Event MouseMove. và MouseLeave
    code:
    Mã nguồn PHP:
    //khi mouse di chuyển vào button[từ ngoài vào trong]private void button1_MouseMove(object sender, MouseEventArgs e) { button1.Text = "Hello"; } //cái này khi mouse không ở trong hình chử nhật của button[từ trong ra ngoài] private void button1_MouseLeave(object sender, EventArgs e) { button1.Text = "Button1"; }  

Bản demo của zkday đáp ứng được yêu cầu của bạn rồi đó [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. mà công nhận đọc yêu cầu của bạn khó hiểu thật.Lúc đầu tôi cũng có suy nghĩ giống như zkday vậy.Cử tưởng là "Thêm mới" sẽ thay thế "Add" không ah.
    Chúc bạn thành công [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

ý mình không phải như vậy. theo như bạn thì khi move chuột thì phần text của buttom đã thay đổi nội dung rồi. ở đây ý của mình là cái buttom có text là "Add" nhưng khi di chuyển chuột lại cái buttom này thì phần text vẩn là "Add" nhưng nó sẽ hiện lên trên có nội dung la "Thêm mới" (Tức là lúc này buttom có hai text là "Add" và "Thêm mới" text "Add" là chính).

Mình vẫn chưa hiểu rõ ý của bạn. theo mình hiểu như thế này không biết phải ý của bạn không????[IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG] Khi di chuyển chuột vào thì ở dưới con chuột xuất hiện dòng chữ ==> Tooltip.

đây là code demo của mình.
    Mã nguồn PHP:
    private void button1_MouseLeave(object sender, EventArgs e) { ToolTip ttip = new ToolTip(); ttip.ShowAlways = true; //ttip.ReshowDelay = 5000; ttip.Active = true; ttip.SetToolTip(button1, "ToolTip of Button1"); }  
    nếu không phải thì bạn có thể nói rõ hơn. Nếu có thể mình sẽ trả lời tiếp cho bạn.

đúng cái mình cần rồi đấy. cám ơn bạn zkday và các bạn nhiều nhé.

Có cách này là bạn thêm Tooltip từ Toolbox vào Form rồi vào thuộc tính của Button sẽ thấy hiện thêm "Tooltip on tooltip1" rồi ở đó bạn gõ nội dung gì tùy mà không cần đặt sự kiện gì hết.