Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xóa một phần tử trong màng???

Chào các bạn.
    Mình đang làm chương trình trắc nghiệm, và đang gặp 1 số khó khăn, mong các bạn giúp đỡ.
    Mình có một mảng thuộc cấu trúc, bây giờ mình muốn xóa một phần tử của một mảng, vd: A[0],A[1].
    Giờ mình phải làm như thế nào, bạn nào biết chỉ mình nha.
    Thanks in advance.

Thanks so much .

Bạn có thể dùng ArrayList hoặc List thay cho mảng bình thường vì chúng linh động hơn và có thể xóa dễ dàng.Trong arrayList bạn có thể dùng Remove hoặc RemoveAt.
    Nếu vẫn muốn dùng mảng bình thường thì có thể dùng cách sau :
    Mã nguồn PHP:
    using System; using System.Collections.Generic; using System.Linq; using System.Text; namespace RemoveArray { class Program { static void Main(string[] args) { int[] source = new int[5] { 4, 5, 1, 6, 2 }; int[] dest = (int[])RemoveAt(source, 3); for (int i = 0; i < dest.Length;i++ ) { Console.WriteLine("{0} \t", dest[i]); } } public static Array RemoveAt(Array source,int index) { if (source == null) throw new ArgumentNullException("source"); if (index < 0 || index >= source.Length) throw new ArgumentOutOfRangeException("index", index, "index is outside"); Array dest = Array.CreateInstance(source.GetType().GetElementType(), source.Length - 1); Array.Copy(source, 0, dest, 0, index); Array.Copy(source, index + 1, dest, index, source.Length - index - 1); return dest; } } }  

Ah bạn dieucay555 có thể cho mình hỏi:
    Array dest= Array.CreateInstance(source.GetType().GetElementTy pe(),source.Length - 1);
    Array.Copy(source, 0, dest, 0, index);
    Array.Copy(source, index + 1, dest, index, source.Length - index - 1);
    3 dòng code này có ý nghĩa gì.
    Thanks.