Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Cần lời khuyên của những bậc tiền bối về C#

Chào các anh, em đang theo học CNTT, hiện tại học kỳ này em đang học ngôn ngữ lập trình là C++ và em muốn học tốt C# để phục vụ cho những kỳ học tới và cả tương lai của em nữa. Nhưng hiện thực đáng buồn là em lại chẳng biết một tí gì về C, C++ , C# cả chính vì thế em muốn bắt đầu làm lại từ đầu . Nhưng em không biết phải bắt đầu từ đâu cả. Qua bạn bè và thầy cô em đang boăn khoăn giữa những ý kiến sau:
    + Có người thì bảo em nên học cấu trúc dữ liệu và giải thuật trước rồi học C,sau đó sẽ là C++ và C#.
    + Có người lại bảo em rằng ko cần phải học CTDL và GT cứ học luôn C.
    + Thầy em lại bảo nên học pascal trước rồi học C.
    THực sự em đang rất phân vân. Vẫn biết lập trình là không thể nóng vội nhưng dù sao có phương hướng đúng đắn học theo trình tự sẽ hiệu quả hơn. Vậy các huynh có thể khuyên em nên học theo hướng nào được ko . Em muốn hỏi là bây giờ mà em học luôn C# có được ko (khi em chưa học c, c++). Cám ơn các huynh nhiều

Trích dẫn Gửi bởi mr_energy
    Chào các anh, em đang theo học CNTT, hiện tại học kỳ này em đang học ngôn ngữ lập trình là C++ và em muốn học tốt C# để phục vụ cho những kỳ học tới và cả tương lai của em nữa. Nhưng hiện thực đáng buồn là em lại chẳng biết một tí gì về C, C++ , C# cả chính vì thế em muốn bắt đầu làm lại từ đầu . Nhưng em không biết phải bắt đầu từ đâu cả. Qua bạn bè và thầy cô em đang boăn khoăn giữa những ý kiến sau:
    + Có người thì bảo em nên học cấu trúc dữ liệu và giải thuật trước rồi học C,sau đó sẽ là C++ và C#.
    + Có người lại bảo em rằng ko cần phải học CTDL và GT cứ học luôn C.
    + Thầy em lại bảo nên học pascal trước rồi học C.
    THực sự em đang rất phân vân. Vẫn biết lập trình là không thể nóng vội nhưng dù sao có phương hướng đúng đắn học theo trình tự sẽ hiệu quả hơn. Vậy các huynh có thể khuyên em nên học theo hướng nào được ko . Em muốn hỏi là bây giờ mà em học luôn C# có được ko (khi em chưa học c, c++). Cám ơn các huynh nhiều
    Đây chỉ là ý kiến của 1 SV năm 2 dành cho bạn:
    học cấu trúc dữ liệu và giải thuật thì sau này đi làm có nước chết đói.
    Nên học C trước rồi học tiếp C# thì sẽ dễ hơn nhưng không phải là học tất cả về C đâu, chỉ cần học để biết cấu trúc C như thế nào vì C# có cấu trúc tương tự như C.

Thay vì bạn học pascal thì bạn nên học java hay VB còn tốt hơn.

Đây chỉ là ý kiến của tui vì mỗi người có 1 quan điểm khác nhau. Tất nhiên vẫn còn nhiều hạn chế nên các replay sau sẽ chuẩn hơn.

Bạn nên học C/ C++ trước rồi chuyển qua C# thì sẽ dễ dàng hơn (CTDL và GT cũng thường đi kèm với cái này). sau đó hay học về phần hướng đối tượng, như vậy chắc chắn bạn sẽ học được C#, khi chuyển qua java hoặc VB.net cũng tương tự

Đây là ý kiến của mình

Nên học C trước để làm quen với lập trình hướng thủ tục (Môn CTDL & GT là 1 môn hỗ trợ tốt, nên học song song với C, dùng C để minh họa thuật toán trong đó)
    Sau đó là học C++ để làm quen với lập trình hướng đối tượng (bạn ko cần học sâu quá, sau này sẽ học ở C#)
    Kế tiếp là học thẳng vào C#. Lúc này nền tảng của bạn đã vững nhờ 2 môn trên nên sẽ dễ dàng hơn

Học pascal bạn ạ: Mục đích học là làm chủ được các cấu trúc cơ bản là:Tuần Tự, Lặp, Rẽ Nhánh.
    Sau khi biết xong mấy cái đó thì ngôn ngữ không còn là vấn đề nữa [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Chúc bạn học tốt [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Đang ở
    Hà Nội
    Cám ơn tất cả mọi người mình sẽ suy nghĩ để có hướng đi cho riêng mình.

Mình ủng hộ cách của bạn Âm Dương (Yin Yang), mới năm 1 thì nên học C cho chắc rồi sau học gì cũng được. C thì có dễ hay không là tùy ở mỗi người nhưng chắc chắn rằng nếu học được nó thì khi qua Java, C# là cực dễ

Mình cũng xin đóng góp 1 ý kiến nho nhỏ:
    1. Bạn học C trước (Môn này giúp bạn làm quen với lập trình, cú pháp, câu lệnh làm nền tảng cho lập trình sau này)
    2. CTDL&GT là môn giúp bạn hình dung ra cách giải quyết vấn đề yêu cầu (thuật giải, sắp xếp, tìm kiếm...). Nó có thể được minh họa bằng C, C++, Pascal... vì thế bạn học môn này sau khi học C
    3. Học C#, bạn có thể bỏ qua C++ mà chú tâm vào học C#, vì C# là 1 ngôn ngữ hoàn toàn hướng đối tượng nên bạn tìm đọc thêm về lập trình hướng đối tượng thì học c# sẽ dễ hiểu hơn.
    Chúc bạn thành công

..............
    học C# luôn cũng đc
    ai bắt học theo thứ tự đâu
    vớ vẩn thiệt [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

riêng mình nghĩ vẫn phải có thứ tự Cấu trúc dữ liệu và giải thuật - lập trình c or c++ - Java or c# etc etc ....nói chung là bạn cứ theo tốt giáo trình học ở trường là được rồi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối