Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

combobox trong datagird view với C#?

Các anh các chị giúp em với (. Làm sao để lây được giá trị trong combobox ở datagirdview như trên, em chỉ mới add được cho combobox "Thành phố", giờ em muốn là khi chọn TP nếu là Đà Nẵng thì combobox Quận sẽ load các quận trong TP đà nẵng còn lại thì rỗng, rồi chọn Quận thì bên Combobox Phường sẽ load ra các Phường có trong quận. Vấn đề load dữ liệu lên thì em làm đc , giờ em không biết làm sao để có thể lấy được Value của Item đang được chọn, nếu là combobox bình thường thì không vấn đề j. Các anh các chị giúp em với . Em cảm ơn nhiều ạ.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Không ai giúp e ah, e mới học nên em không bik làm như thế nào,các anh các chị có thể chỉ cho em tài liệu để đọc cũng được, em đang rất cần ạ. Em cám ơn mọi người nhiều

Bạn có tên nó rồi truy xuất tới value của cái combobox là ra mà bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG].

nhưng mà cái này là combobox ở trong datagird [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] , không phải là combobox bình thường. [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Cái này lâu lắm rồi, ngày trước không làm được, giờ làm bài tập lại gặp phải thế là quyết tâm tìm cho ra, cuối cùng cũng tìm được [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG].
    Đầu tiên là việc tạo Combobox trong datagridview

Mã nguồn PHP:
    internal static DataGridViewComboBoxColumn create_cmbColumn(string columnName, string headerText, DataTable dt_cmbColumn, string NameDisplay, string ValueDisplay) { DataGridViewComboBoxColumn cmbColumn = new DataGridViewComboBoxColumn(); cmbColumn.Name = columnName; cmbColumn.HeaderText = headerText; cmbColumn.DataPropertyName = columnName; cmbColumn.DataSource = dt_cmbColumn; cmbColumn.DisplayMember = NameDisplay; cmbColumn.ValueMember = ValueDisplay; return cmbColumn; }  
    giả sử mình có 1 DataGridView là : dgrid_Goods, mình muốn thêm 1 cột Combobox Đơn vị tính vào dgrid_Goods thì mình sẽ làm như sau:
    Mã nguồn PHP:
    // load DVT tu bang tbl_DVT Connect_DB.Ketnoi_CSDL(); cls_Variables.sql = "select MaDVt , Ten from tbl_DVT"; DataTable dt_tenDVT = new DataTable(); cls_Variables.da = new SqlDataAdapter(cls_Variables.sql, Connect_DB.ketnoi); cls_Variables.da.Fill(dt_tenDVT); cmb_tenDVT = create_cmbColumn("Ten", "tenDVT", dt_tenDVT, "Ten", "MaDVT"); cls_Variables.da.Dispose(); Connect_DB.ketnoi.Close(); dgrid_Goods.Columns.Add(cmb_tenDVT);  
    Sau khi thêm cột ĐVT thành công, mình sẽ lấy Value của 1 ĐVT khi mình chọn 1 tên ĐVT // dgrid_Goods.CurrentCell.ColumnIndex == 4 : ở đây cột Combobox mình add vào nó có chỉ số là 4 trong dgrid_Goods vì trước đó mình đã 1 số cột rồi.
    Mã nguồn PHP:
    private void dgrid_Goods_EditingControlShowing(object sender, DataGridViewEditingControlShowingEventArgs e) { if (dgrid_Goods.CurrentCell.ColumnIndex == 4) { //check box column ComboBox cmb_tenDVT = e.Control as ComboBox; cmb_tenDVT.SelectedIndexChanged += new EventHandler(cmb_tenDVT_SelectedIndexChanged); } }  
    Mã nguồn PHP:
    public int MaDVT; private void cmb_tenDVT_SelectedIndexChanged(object sender, EventArgs e) { MaDVT = Convert.ToInt16(((ComboBox)sender).SelectedValue.ToString()); }  
    như vậy là lấy được value rồi ^_^
    Các bạn có thể tham khảo tại
    Mã nguồn PHP:
    http://generally.wordpress.com/2007/12/07/datagridview-get-selectedindex-of-datagridviewcomboboxcolumn/http://www.caulacbovb.com/forum/viewtopic.php?f=23&t=163http://msdn.microsoft.com/en-us/library/system.windows.forms.datagridvieweditingcontrolshowingeventargs.control.aspx  

vậy bạn cho mình hỏi thêm tí. mình có thể chọn mặc định sẵn trong cột thành phố là đà nẵng được k.sẵn tiện có ai chỉ mình cách post hình ảnh trong câu hỏi và cái file ảnh đính kèm giùm. mình k hiểu cái url của hình ảnh rồi http:// là mình sẽ gõ tiếp vào địa chỉ nơi chứa file trong thư mục trên máy ah