Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hỏi về CSDL trong web

Mình có 1 bảng người dùng( MaNguoiDung(autonumber) ) và mình có bảng nhận xét nói với bảng người dùng(MaNguoiDung) nếu mình dùng gird để delete người dùng đó mà người dùng đó đã có 1 nhận xét trong bảng nhận xét vậy khi mình delete vậy sẽ báo lỗi xung đột giữa primary key và foreign key các bạn cho mình hỏi chỗ này mình nên giải quyết như thế nào[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

Lỗi là do bạn xóa người dùng (xóa manguoidung) mà trong bảng nhận xét đang còn có (manguoidung) hay nói cách khác là bạn xóa cha thì con sao tồn tại được.
    -> Để xóa khôngb lỗi bạn phải xóa hết trong bảng nhận xét record nào có manguoidung là manguoidung ban muốn xóa ở bảng nguoidùng. sau đó mới xóa ở bảng người dùng nhé

Mình có 2 ý kiến:
    - Lần lượt xóa hết các thằng con sau đó mới cho xóa thằng cha -> độ an toàn dữ liệu cao, nhưng làm thì hơi phức tạp.
    - Cài đặt trong csdl nếu xóa thằng cha thì tự động xóa tất cả các thằng con của nó -> độ an toàn dữ liệu thấp, nhất là những csdl có mối quan hệ chằng chịch, nhưng làm khỏe, ít phức tạp