Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    cái này nó liên quan đến thiết bị phần cứng, và cũng tùy theo phần cứng mà mới có hướng code phù hợp. Bới vậy bạn phải xác định đc bạn muốn cái gì và bạn có cái gì thì mới làm đc.

Trích dẫn Gửi bởi luxubu
    cái này nó liên quan đến thiết bị phần cứng, và cũng tùy theo phần cứng mà mới có hướng code phù hợp. Bới vậy bạn phải xác định đc bạn muốn cái gì và bạn có cái gì thì mới làm đc.
    Mình thấy bãi giữ xe trong Siêu thị ah:Khi xe vào thì camera chụp ảnh biển số xe và nhiên viên đưa cái thẻ từ,,khi lấy xe ra thì cũng tương tự,,camera chụp biển số xe và nhiên viên quét thẻ từ cái là xong!!

Giúp xây dựng Chương trình quản lý bãi giữ xe

Em sắp dc làm đồ án tốt nghiệp rồi nên nay lo chạy tìm đề tài..E thấy đề tài quản lý bãi giữ xe thông minh cũng khá hay nhưng ko hiểu nó hoạt động và hướng lập trình ntn nữa..Mong ace ai có tài liệu ji chỉ e với..Thanks mọi người trước ah!!!

sử dụng trí thông minh nhân tạo để nhận dạng bảng số xe + công nghệ quét đa điểm, ko biếtkhi nào làm dc lun(hok có xìn mua thiết bị :d)

Trích dẫn Gửi bởi tdakvn
    Mình thấy bãi giữ xe trong Siêu thị ah:Khi xe vào thì camera chụp ảnh biển số xe và nhiên viên đưa cái thẻ từ,,khi lấy xe ra thì cũng tương tự,,camera chụp biển số xe và nhiên viên quét thẻ từ cái là xong!!
    Theo mình được biết cái công nghệ như bạn nói là "mắt thần" không hề dễ đâu nhé,nó thuộc phần xử lý ảnh đấy.

Cứ làm đê
    Kô làm thì biết đâu mà khó mà dễ
    xử lý ảnh sơ sơ đủ xài cho cái tốt nghiệp của mình thì code nhan nhản ra.
    chẳng qua là bạn có thực sự muốn chiến đấu với nó hay thôi
    .
    Tham khảo thêm ở đây coi
    http://www.lamthenaoday.com/yaf_post...nh--video.aspx '
    http://www.lamthenaoday.com/yaf_post...--trong-C.aspx

Kết hợp với các hướng dẫn làm đồ án có sẵn
    Bạn có thể làm 1 project khá tuyệt vời đấy
    ( tàm thời mình hinh dung như vậy [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] )

Chúc thành công

Trích dẫn Gửi bởi lonelyeveningstar
    sử dụng trí thông minh nhân tạo để nhận dạng bảng số xe + công nghệ quét đa điểm, ko biếtkhi nào làm dc lun(hok có xìn mua thiết bị :d)
    Trích dẫn Gửi bởi love0ne114
    Theo mình được biết cái công nghệ như bạn nói là "mắt thần" không hề dễ đâu nhé,nó thuộc phần xử lý ảnh đấy.
    Trích dẫn Gửi bởi tesulakata
    Cứ làm đê
    Kô làm thì biết đâu mà khó mà dễ
    xử lý ảnh sơ sơ đủ xài cho cái tốt nghiệp của mình thì code nhan nhản ra.
    chẳng qua là bạn có thực sự muốn chiến đấu với nó hay thôi
    .
    Tham khảo thêm ở đây coi
    http://www.lamthenaoday.com/yaf_post...nh--video.aspx '
    http://www.lamthenaoday.com/yaf_post...--trong-C.aspx

Kết hợp với các hướng dẫn làm đồ án có sẵn
    Bạn có thể làm 1 project khá tuyệt vời đấy
    ( tàm thời mình hinh dung như vậy [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] )

Chúc thành công
    thanks ae rất nhiều nhé[IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]..mình bắt đầu nghiên cứu thôi[IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Trường em cũng có hệ thống giữ xe kiểu này. Hình thức ở trường em như thế này (Nếu không giống thì mấy anh đừng trách nhé).
    Theo em đứng quan sát thì khi mình chạy xe tới cổng. Thì tại mỗi lane vào cổng có 3 camera. Khi xe tới vị trí này thì người ta đưa cho bạn 1 tấm thẻ từ(trên thẻ có mã số phân biệt) đồng thời chụp lại hình của chiếc xe bạn gồm bản số, thân xe, đầu xe.....
    Khi bạn trả xe thì người ta sẽ kiểm tra lại hình ảnh đã chụp ứng với mã số thẻ, và sẽ kiểm tra xem xe bạn lấy ra đúng với hình ảnh khi vào không?

Trích dẫn Gửi bởi thientamtita
    Trường em cũng có hệ thống giữ xe kiểu này. Hình thức ở trường em như thế này (Nếu không giống thì mấy anh đừng trách nhé).
    Theo em đứng quan sát thì khi mình chạy xe tới cổng. Thì tại mỗi lane vào cổng có 3 camera. Khi xe tới vị trí này thì người ta đưa cho bạn 1 tấm thẻ từ(trên thẻ có mã số phân biệt) đồng thời chụp lại hình của chiếc xe bạn gồm bản số, thân xe, đầu xe.....
    Khi bạn trả xe thì người ta sẽ kiểm tra lại hình ảnh đã chụp ứng với mã số thẻ, và sẽ kiểm tra xem xe bạn lấy ra đúng với hình ảnh khi vào không?
    hiện mình đang làm nhân viên bảo hành cho một hệ thống quản lý bãi xe thông minh, không biết bạn học trường gì có thuộc khu vực mình bảo hành không [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi tdakvn
    Em sắp dc làm đồ án tốt nghiệp rồi nên nay lo chạy tìm đề tài..E thấy đề tài quản lý bãi giữ xe thông minh cũng khá hay nhưng ko hiểu nó hoạt động và hướng lập trình ntn nữa..Mong ace ai có tài liệu ji chỉ e với..Thanks mọi người trước ah!!!
    hệ thống mà mình đang làm khá phức tạp, nó bao gồm một chuong trình được viết để nhận dạng hình ảnh, và chữ số, một chương trình truy xuất dữ liệu, và phần CSDL SQL. Toàn bộ hệ thống hoạt động trong mang Lan, gồm một máy chủ - một backup - và các máy client. Mình nói chung qua một chút cho bạn có thể hình dung thôi, còn chi tiết code thế nào thì mình cũng không có. Chúc bạn thành công. [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Bạn thử xem code này nhé:
    Mã nguồn PHP:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.Linq;using System.Text;namespace ClassPTIENVANTAI{ class Program { class PTVanTai { protected string tenkhach; protected string socmdn; public string loaixe; public string xe1 = "XeDap"; public string xe2 = "XeMay"; protected DateTime Ngaythue; protected int sogiothue; protected int SOGIOTHUE { get { return sogiothue; } set { sogiothue = value; } } protected string TENKHACH { get { return tenkhach; } set { tenkhach = value; } } protected DateTime NGAYGIOTHUE { get { return Ngaythue; } set { Ngaythue = value; } } public string SOCMND { get { return socmdn; } set { socmdn = value; } } public void Nhap1() { Console.Write("Ten KH: "); tenkhach = Console.ReadLine(); Console.Write("So Gio Thue Xe: "); sogiothue = Convert.ToInt32(Console.ReadLine()); Console.Write("So CMND: "); socmdn = Console.ReadLine(); Console.Write("Ngay Thue: "); Ngaythue = DateTime.Parse(Console.ReadLine()); } } class XEDAP : PTVanTai { public int tien; public int tongtien1(int giothue) { XEDAP x = new XEDAP(); if (giothue > 1) { x.tien = 20000 + giothue * 10000; } else if (giothue <= 1 &&giothue > 0) { x.tien = 20000; } else return x.tien; } public void Nhap2() { base.Nhap1(); } protected void Xuat1() { Console.Write("Ten KH: " + TENKHACH); Console.Write("So Gio Thue Xe: " + SOGIOTHUE); Console.Write("So CMND: " + SOCMND); Console.Write("Ngay cho thue: " + NGAYGIOTHUE); Console.Write("Tong Tien: "); tongtien1(sogiothue); } class XEMAY : PTVanTai { public int phankhoixe; public string biensoxe; public decimal tien2; public int PHANKHOIXE { get { return phankhoixe; } set { phankhoixe = value; } } public string BIENSOXE { get { return biensoxe; } set { biensoxe = value; } } public void Nhap3() { base.Nhap1(); Console.Write("Bien So: "); biensoxe = Console.ReadLine(); Console.Write("Phan khoi xe:"); phankhoixe = Convert.ToInt32(Console.ReadLine()); } protected void xuat3() { Console.Write("Ten KH: " + TENKHACH); Console.Write("So Gio Thue Xe: " + SOGIOTHUE); Console.Write("So CMND: " + SOCMND); Console.Write("Ngay cho thue: " + NGAYGIOTHUE); Console.Write("Bien so xe: " + BIENSOXE); Console.Write("Tien Thue: "); tongtien2(sogiothue); } public decimal tongtien2(decimal giothue2) { if (phankhoixe>100) { if(giothue2>1) tien2=80000+giothue2*50000; else if(giothue2>0&&giothue2<1) tien2=80000; else return tien2; } else if (phankhoixe<100) { if(giothue2>1) tien2=40000+giothue2*20000; else if(giothue2>0&&giothue2<1) tien2=40000; else return tien2; } } } static void Main(string[] args) { XEMAY[] KH = new XEMAY[100]; Console.Write("So Luong KH: "); int n = int.Parse(Console.ReadLine()); for (int i = 0; i < n; i++) { KH[i] = new XEMAY(); Console.Write("------"); Console.Write("Khch Hang Thu: ", (i + 1)); KH[i].Nhap3(); } Console.Clear(); Console.WriteLine("-------- Danh Sach KH------------"); for (int i = 0; i < n; i++) { KH[i].Xuat3(); Console.WriteLine("---------------"); } Console.ReadLine(); } } }}  

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối