Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Xử lý trong SQL

Xử lý trong SQL

mình có 1 bảng Tỉnh(MaTinh,TenTinh) MaTinh kiểu int nhưng tự động tăng.vấn đề là khi mình viết code trong winform để insert into vaò bảng này thi nó cứ tự động tăng,vidu như mình nhập 3 tinh thì mã tự động là 1,2,3 nhưng giờ xóa đi 1 hoặc 2 tỉnh rồi lại thêm tỉnh mới thì nó lai tự động đánh mã ỉnh là 4 trở lên. làm sao để xử lý nhỉ?

Đã đặt là tự động tăng thì nó tự động tăng. Các số xóa đi không có cách nào ghi lại cả!
    Dùng số 4 thì mất mát gì? Tại sao lại phải sử lý?

Nếu thật sự muốn sử lý thì chịu khó lục tìm mấy cái bài cũ một chút. Trong dd này có ít nhất hai bài, có chỉ dẫn các phương pháp khắc phục đầy đủ. Lưu ý, các cách này đều là cách miễn cưỡng, số tự động tăng qua đi rồi không thể nào trở lại một cách an toàn được.

Ừ, mình nghĩ đã là mã thì phải cố định, càng ít thay đổi càng tốt, đâu cần phải sửa. Còn nếu muốn giá trị cột này như là số thứ tự thì đừng cho tự động tăng mà phải cấp cho nó.

vào Google gõ "reset identity in sql server"
    giới thiệu một trang : http://www.howtogeek.com/howto/datab...in-sql-server/

kết quả tìm kiếm nè: DBCC CHECKIDENT (tenbang, reseed, 34)

tenbang: là bảng cần chỉnh identity.
    34: là con số bạn muốn nó chạy từ đó. Nhập 0 và run thử

theo mình bạn ko nên tìm cách làm để reset lại mà nên làm thế nào để bài toán bạn xử lý 1 cách tốt nhất, theo mình bạn có thể thêm 1 trường gọi là Active chẳng hạn, nếu là A: sử dụng, nếu là I: không sử dụng, an toàn cho dữ liệu, lại vẫn đạt hiệu quả tối đa ^^