Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Trích dẫn Gửi bởi clchicken
    Ẹc. Bạn nói rõ hơn xem nào
    Ý của bạn là sao ?
    textBox1 hiện ra dòng text : "textBox1" và textBox2 hiện ra dòng text: "textbox2" ?
    Ý mình là muốn xác định control nào đang được focus thui, VD như có nhiều textbox thì bấm button sẽ xuất ra tên textbox đang focus[IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Sử dụng thuộc tính Focused của textbox để xem

có phải là như thế này không bạn, mình làm lúc nào nó cũng là false vì khi mình click vào button thì đã vô tình focus cho button rồi

Mã:
    if(textBox1.Focused==true)MessageBox.Show("textbox 1 dang duoc focus");

Vậy cần làm 1 thao tác là lưu lại cái Control cuối cùng được focus.
    Ví dụ trước khi bấm button . Tạo 1 biến string hay int gì gì đó để biểu diễn control.focused. // Cái này tự quy ước
    Biến này làm biến toàn cục.
    Với mỗi event tác động lên các textboxt (textchanged, hay gì gì đó) Thì kèm theo theo đó thao tác gán biến string = tên textbox. hoặc biến int = số của textbox chẳng hạn
    Cứ thế thì thì textbox nào dc focus cuối cùng thì biến string mang tên textbox đó / hay biến int mang số của textbox

Đến event Bấm button thì thì lấy biến đó ra kiểm tra.

Mã:
      int textbox_focused=0; // Biến này để đặt cờ   _event của textbox1  {       if (textbox1.focused == true)             textbox_focused= 1;       làm tiếp các công việc của event;       ...  }  _event của textbox2{...} // tương tự  ...  _event của textboxN....    _event của button  {   móc textbox_focused ra xem nó = cái nào thì thông báo, =0 thì ko có textbox nào dc focus }

Cám ơn bạn rất nhiều, mình làm được rồi, hihi

Ẹc. Bạn nói rõ hơn xem nào
    Ý của bạn là sao ?
    textBox1 hiện ra dòng text : "textBox1" và textBox2 hiện ra dòng text: "textbox2" ?

Làm sao để xác định control nào đang được focus

Ví dụ như nếu textBox1 đang focus thì khi bấm button 1 sẽ hiện ra là "textbox1" con textBox2 thì cũng hiện ra là textBox2, ai giúp mình giải quyết với[IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]