Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

[Hỏi] Vấn đề tương tác giữa 2 form.

Mình có một vấn đề như sau, mong mọi người giúp mình. Ý tưởng là ta có 2 form, 1 form main và 1 form con. trên form main có 2 button, ban đầu thì button 1 enable, button 2 disable, khi ta click vào button 1 thì sẽ hiện ra form con và form main thì ẩn hoặc tắt đi. trong form con có 1 button khi ta ấn vào button đó thì sẽ hiện ra form main với button 2 đã enable, còn form con thì tắt hoặc ẩn đi. Mong mọi người giúp đở ạ, nghỉ mãi mà không ra. Cám ơn đã đọc.

[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG] Theo mình thì có 2 cách cho bạn:
    1. Dùng phuơng thức khởi tạo cho form con. Trong phuơng thức đó bạn truyền đối tượng form cha vào. Trong phuơng thức đó bạn cho đối tượng Form cha ẩn đi( ko tắt dc).
    2. Dùng delegate để từ form con điều khiển form cha.

Trích dẫn Gửi bởi mrfour.it
    [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG] Theo mình thì có 2 cách cho bạn:
    1. Dùng phuơng thức khởi tạo cho form con. Trong phuơng thức đó bạn truyền đối tượng form cha vào. Trong phuơng thức đó bạn cho đối tượng Form cha ẩn đi( ko tắt dc).
    2. Dùng delegate để từ form con điều khiển form cha.
    trong cách thứ nhất thì mình tạo form con có truyên đối tượng form cha vào, tức là trong class form con mình có 1 biến dạng form và gán nó bằng form cha phải không bạn, nhưng như vậy thì mình không thể enable button 2 trong form cha khi click button 1 của form con được, vậy phải làm sao?

oài, đơn giản thế này. bạn tạo 1 biến boolean bên form main, khi click button bên form con thì bạn truyền giá trị cho nó là true.

khi form main show trở lại sẽ check xem biến boolean nếu true thì đổi trạng thái Button, mặc định false thì ko làm gì hết @.@

bài này ví dụ minh họa delegate:
    truyền data giữa 2 form bằng delegate

bạn sẽ và tùy biến lại là đc

Trích dẫn Gửi bởi kenturo
    bài này ví dụ minh họa delegate:
    truyền data giữa 2 form bằng delegate

bạn sẽ và tùy biến lại là đc
    Mình giải quyết được rồi, không dùng delegate, mình truyền form chính vào, trong form chính có phương thức thực hiện yêu cầu của mình để nó là public. thanks bạn đã quan tâm.

bạn dùng delegate để truyền như mình đã nói là đc thôi ah.

Nếu truyên được bằng cách đó thì mình đâu hỏi làm gì bạn!!!

Dùng phương thức khởi tạo.