Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Công dụng của từng Data Control trong ASP.NET??

Data control trong ASP.NET có nhiều loại nhưng mình thấy đều giống giống nhau. Như để hiển thị ra 1 bảng dữ liệu, thì Gridview là hỗ trợ sẵn nhiều nhất, nhưng repeater cũng làm được, listview làm được hết hầu như mọi cách hiển thị.
    Mình muốn biết rõ tính năng, ưu điểm nhược điểm của các data control trong ASP.NET cụ thể là, listview, detailview, formview, repeater, datalist. Mong cao nhân chỉ giáo. Thanks [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

bạn lên google search từ khóa: ebook asp nhat nghe
    cuốn đó nói rất chi tiết về những data control và 1 vài vấn đề khác rất chi tiết

Mình có cuốn sách đó, chủ yếu là ví dụ ra mà ví dụ nào cũng giống nhau nên mình mới chưa rõ.

cơ bản những control đó như nhau hết thôi, tùy vào mục đích sử dụng và thik dùng nào ???

Ví dụ như mình muốn hiển thị danh sách sản phẩm dạng list, thì giáo viên hướng dẫn dùng repeater, tài liệu tailspinworld trên trang asp.net thì dùng listview??
    Sẵn tiện hỏi luôn, có cách nào kiểm tra tốc độ load của trang web mình đang làm ko?? Thanks

listview là control đc thêm sau này (hình như .net 3.5 hay 4.0 j đó), vs control này thì công năng của nó gần như thay thế đc hết những data control còn lại.
    Nếu ko mún dùng repeater thì có thể dùng datalist(2 cái này đc ưa chuộng nhiều lắm đó ^^!) , không vấn đề j như nhau hết.
    Còn vấn đề kiểm tra tốc độ load thì mình chưa test thử, nhưng cơ bản các control data đều như nhau, chậm hay nhanh ăn thua csdl (vd: load dữ liệu từ sql hay mysql nó lại nhanh hơn load data từ AD.....).

Tại vì mình code rất lộn xộn, cotrol lồng control, if else từa lưa, load nhiều thành phần nên sợ khi đưa lên web bị chậm