Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chuyển từ c++ sang c#, học song song

Chuyển từ c++ sang c#, rồi học song song!
    Đây có lẻ không phải là vấn đề quá mới lạ vì hầu hết ~40% bạn đang học lặp trình đã trải qua.

Nếu bạn không chuyên sâu vào c++ và học c++ theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa hay bạn không quá chú tâm vào cách hệ thống hoạt động khi bạn lặp trình thì đây không phải là vấn đề được xem là khó đối với bạn.
    Nhưng đối với những người học c++ chuyên sâu/ tư duy theo kiểu của c++/ luôn muốn hiểu cách nó hoạt động với từng đoạn lệnh/cách nó lưu trữu trên bộ nhớ, thì đây có lẻ là vấn đề thực sự khó đối với bạn, bởi vì:
    - Trước giờ bạn học c++, mỗi khi có mảng, bạn tưởng tượng đó là 1 chuỗi vùng nhớ trên bộ nhớ và bạn dùng con trỏ để quản lý nó, tưởng tượng mỗi lần tăng 1 đơn vị con trỏ là nó chuyển sang vùng dữ liệu của biến tiếp theo. Nhưng sang c#? Bạn chả biết nó hoạt động kiểu quái gì, bạn chỉ biết nó là 1 mảng logic, 1 số lượng các phần tử được gắng kết với nhau theo 1 cách nào đó mà bạn không hề hay không thể biết vì c# đã che đi phần đó. Điều này làm cho bạn cực kì bở ngở vì mảng trong c++ là "vật lý"
    - Trước giờ bạn học c++ là 1 mảng các kí tự char, xử lý chuỗi là xử lý các phần tử của mảng char. Nhưng qua c# thì sao? Bạn chẳng cần phải hiểu theo cách vật lý 1 chuỗi được lưu trên bộ nhớ như thế nào, xử lý ra sao, vì giờ đây, với c#, chuỗi là 1 chuỗi theo đúng nghĩa không hơn không kém. Điều này sẽ gây bở ngở cho bạn vì đã quá quen với cách xử lý từng byte trên bộ nhớ.
    - Trước giờ bạn học c++, bạn muốn có dữ liệu? bạn tự cấp phát lấy, c++ chả rãnh làm giúp bạn việc này. Bạn không muốn dùng dữ liệu đó nữa? Bạn tự mà hủy lấy, cái công việc này c++ cũng chẳng giúp bạn chút nào đâu. Nhưng sang c# thì sao? Từ cấp phát đến hủy c# đã làm hết cho bạn, bạn chỉ cần "nói" và nó sẽ làm.
    - blah blah...
    Nhưng cái nào cũng có mặt trái của nó, vì nó đã làm sẵn hết cho bạn, nên bạn sẽ không hiểu được cơ chế nó hoạt động, đánh mất đi khả năng nhận thức về hệ thống... blah blah.
    Nếu bạn ví lập trình là hoạt động bạn sản xuất 1 cái gì đó, thì với c++ bạn làm từ đầu tới đuôi. Còn với c#, thì bạn ra lệnh cho nhân công làm.

Mình xin lỗi vì đã đi hơi quá xa so với chủ đề [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG].

Mình đang học c++ , tư duy theo lỗi lặp trình của c++. Mình đã từng nếm trãi cảm giác khi chuyển qua học thử Java, nên mình muốn lập topic này để mọi người chuyển từ c++ qua học song song c++ với c# để không để kiến thức c# ghi đè lên nền tản kiến thức của c++. Vì c# có cú pháp và nhiều thứ giống c++ nên nếu bạn học không đúng cách "khá năng tự liên kết kiến thức" của bạn sẽ "giúp bạn" ghi đè kiến thức của c# lên c++ cũ.

C++ : "Great power comes with great responsibility" , "The more complex it is the stronger it will be"

Nếu mình lặp sai box thì nhờ mod chuyển dùm topic này sang đúng box, vì đây là vấn đề nhiều người gặp phải nên mong mod đừng delete topic này

Vậy topic này là bạn giúp chuyển code từ C++ sang C# hả bạn.