Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Có nên kiểm tra lỗi dữ liệu quá chặt trong lúc tạo database không hay là chỉ cần kiểm tra trong lúc code C# là được?

Mình có một số thắc mắc như thế này mong mọi người giúp đỡ, trong lúc tạo database mình có nên bắt quá chặt lỗi không hay là ta chỉ cần kiểm tra trong Form lúc code C# là được rồi. và default(' ') là có cần thiết không.

ví dụ mình có bảng sau: có cần check Gioitinh với CMND không, và có cần default(' ')

Create Table Nhadautu
    (
    Account char(7) not null primary key,
    Hoten nvarchar(50) default(' '),
    NoiSinh nvarchar(20) default(' '),
    Gioitinh char(3)
    default('Nam')
    check(Gioitinh='Nam' or Gioitinh='Nu'),
    CMND varchar(10) not null unique
    check(isnumeric(CMND)=1),
    Ngaycap smalldatetime
    )

câu hỏi thứ 2 là : làm sao ước chừng được hợp lý dung lượng database của mình sẽ làm ở hiện tại và tương lại. mức như thế này là hợp lý.??

ví dụ mình tạo database có dung lượng như thế này có hợp lý hay không.

GO
    CREATE DATABASE GDCK ON(
    NAME='GDCK',
    FILENAME='E:\DATA\GDCK.MDF',
    SIZE=20MB,MAXSIZE=100MB,
    FILEGROWTH=10%
    )

LOG ON(
    NAME='GDCK_LOG',
    FILENAME='E:\DATA\GDCK_LOG.LDF',
    SIZE=10MB,
    MAXSIZE=50MB,
    FILEGROWTH=10MB
    )
    GO

1 trong những lỗi mà lập trình viên khó kiểm soát nhất là lỗi người dùng, cho nên ko nên bỏ qua bất cứ công đoạn validate request từ user.

còn dùng lượng database, hình như mình có thể thay đổi bất cứ lúc nào thì fai (cái này ko rõ nữa)

Trích dẫn Gửi bởi khanh120
    Mình có một số thắc mắc như thế này mong mọi người giúp đỡ, trong lúc tạo database mình có nên bắt quá chặt lỗi không hay là ta chỉ cần kiểm tra trong Form lúc code C# là được rồi. và default(' ') là có cần thiết không.....
    ví dụ mình có bảng sau: có cần check Gioitinh với CMND không, và có cần default(' ')

câu hỏi thứ 2 là : làm sao ước chừng được hợp lý dung lượng database của mình sẽ làm ở hiện tại và tương lại. mức như thế này là hợp lý.??

ví dụ mình tạo database có dung lượng như thế này có hợp lý hay không......
    Hi, khanh120,
    Nhất thiết phải tạo ràng buộc dữ liệu trong lúc tạo Database. Ở đây mình thấy trường Gioitinh, CMND rất dễ để tạo ràng buộc dữ liệu. Trong khi viết code C# cũng phải xử lý các ngoại lệ.

Đặt trong hoàn cảnh thực tế công việc bạn cần giải quyết, thì mới biết các tùy chọn Database bao nhiêu là hợp lý. Nếu không rõ, cứ nên để theo mặc định, không giới hạn MAXSIZE là được (để MAXSIZE = MAX gì đó, MAX là giới hạn khả năng lưu trữ vật lý trên Server, mình đang không cài SQL Server Management Studio nên không nhớ chính xác). Database lớn thì khởi tạo SIZE lớn, FILEGROWTH lớn, và ngược lại.

Lần sau bạn post câu hỏi liên quan đến Database vào Sub-Forum: http://diendan.congdongcviet.com/forumdisplay.php?f=12 sẽ hợp lý hơn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]