Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

ASP MVC - Cách sử dụng @Scripts.Render("~/bundles/jquery")

Câu hỏi chính:
    Dạ các ace cho em biết tác dụng và CÁCH DÙNG thằng @Scripts.Render("~/bundles/jquery") trong template có sẵn của asp mvc4 với ạ
    Update: nó quản lý các javascript, để chỉnh sửa, vào trong App_Start/ BundleConfig .

Câu hỏi phụ:
    Em làm 1 project dựa trên template của thằng MVC4 (hình như 3 và 4 không khác nhau nhiều lắm), trong đó file layout của nó có @Scripts.Render("~/bundles/jquery")
    Theo em đoán là nó lôi hết các jquery trong mục scripts vào.
    Em có làm thêm vài cái hiệu ứng treeview nên cần thêm vào 1 số file jquery.treeview.js, jquery.demo.js, jquery.cookies.js,...,
    Sau đó e add nó vào file layout theo kiểu:
    Mã:
    <script src="~/Scripts/jquery-1.7.1.js" type="text/javascript"></script>
            <script src="~/Scripts/jquery.cookie.js" type="text/javascript"></script>
            <script src="~/Scripts/jquery.treeview.js" type="text/javascript"></script>	
            <script src="~/Scripts/treeview.demo.js" type="text/javascript"></script>
    Thì khi chạy nó không hiển thị được hiệu ứng của phần thêm vào (
    Vào Inspect Element của trình duyện thì thấy nó báo lỗi Uncaught TypeError: Object [object Object] has no method 'treeview'
    Lên mạng search thì thấy bảo là xung đột jquery j j đấy,
    E xóa cái @Scripts.Render("~/bundles/jquery") đi thì phần hiệu ứng treeview thêm vào chạy OK, nhưng ko biết có ảnh hưởng gì không ? Các bác cho ý kiến với.

Cái này thuộc về khái niệm cơ bản, nên đọc sách hoặc seach google để có thêm thông tin. Chẳng hạn như cuốn "Pro ASP NET MVC 4" có 1 chương nói về bundles
    Nói ngắn gọn thì cái này cho phép bạn đóng gói các thư viện javascript hoặc các file css lại thành 1 gói, và đưa gói đó vào view bằng cú pháp dạng @Scripts.Render(....), thay vì phải đưa vào nhiều chỉ thị <script src="" thì bạn có thể gói nó lại thành 1 gói duy nhất, ngoài ra nó còn nén các file javascript và css lúc chuyển ứng dụng sang triển khai

Nếu bạn ko biết về bundles và ko có thời gian tìm hiểu thì có thể vứt sạch mấy cái chỉ thị @Script, @Style đó đi và thay bằng những thẻ html <script> , <link> như MVC3, chả có vấn đề gì cả

Trích dẫn Gửi bởi Sounj
    Cái này thuộc về khái niệm cơ bản, nên đọc sách hoặc seach google để có thể thông tin. Chẳng hạn như cuốn "Pro ASP NET MVC 4" có 1 chương nói về bundles
    Nói ngắn gọn thì cái này cho phép bạn đóng gói các thư viện javascript hoặc các file css lại thành 1 gói, và đưa gói đó vào view bằng cú pháp dạng @Scripts.Render(....), thay vì phải đưa vào nhiều chỉ thị <script src="" thì bạn có thể gói nó lại thành 1 gói duy nhất, ngoài ra nó còn nén các file javascript và css lúc chuyển ứng dụng sang triển khai

Nếu bạn ko biết về bundles và ko có thời gian tìm hiểu thì có thể vứt sạch mấy cái chỉ thị @Script, @Style đó đi và thay bằng những thẻ html <script> , <link> như MVC3, chả có vấn đề gì cả
    Hi, cuốn sách ấy mình down về lâu rồi mà hơi lười, vẫn chưa xem, chắc tối rảnh phải đọc thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Vậy muốn thêm cái file của mình bên trên (jquery.treeview.js, jquery.demo.js, jquery.cookies.js,..., ) vào thì phải làm ntn ạ ? Tại vừa để bundles, vừa thêm trực tiếp thì tụi nó báo lỗi xung đột ở trình duyệt í

- - - Bài viết đã được cập nhật thêm ngày 13-01-2014 lúc 10:35 AM - - -

Ah, mò mẫm trong cuốn "Pro ASP NET MVC 4" cuối cùng cũng tìm Za [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])
    Chỉnh sửa tụi nó trong App_Start --> BundleConfig.

^_^

Trích dẫn Gửi bởi Sounj
    ngoài ra nó còn nén các file javascript và css lúc chuyển ứng dụng sang triển khai
    Cái này thuộc về Minification nhé!
    Bundling vả Minification là 2 công nghệ khác nhau!

Trích dẫn Gửi bởi nam.phong
    Cái này thuộc về Minification nhé!
    Bundling vả Minification là 2 công nghệ khác nhau!
    Thanks các bạn. Hix, kiểu này chắc phải đọc sách thôi, chứ ko thì ko hiểu cặn kẽ dc [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]