Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Trước tiên VS của bạn phải cài CrystalReportForVS ( bản 13 chẳng hạn vì bản thấp quá nó không cho bạn design report). sau khi bạn cài xong mở VS lên chọn phải chuột vào Project ->add new item -> reporting .....ok bạn có thể bắt đầu deisgn rùi đó

Cảm ơn bạn, nhưng bạn hiểu sai ý của mình muốn hỏi rồi
    Theo ảnh trên mình lấy dữ liệu vào một DataTable gồm: Họ tên, ngày sinh, giới tính, nơi ở, bình thường mình đưa vào report thì nó có dạng bảng như sau
    Họ Tên
    Ngày Sinh
    Hoàng Thế Anh
    sfsfsd
    sfsdf

Trần Thị Bình
    sdfsdfsd
    sdfsdf

Phan Thị Tú Cẩm
    sfsfsd
    sfsdf

Chứ không tạo ra được như hình trên
    Nói một cách khác là như trộn thư ở trên word (MailMerge)
    Xin giúp đỡ

Bạn sử dụng dataset nhé. Thiết kế 1 dataset có các trường bạn cần lấy dữ liệu (VD: HoTen, NgaySinh,...). Sau đó bạn tạo 1 Crytals report -> FielExplorer -> Database Fields -> Add Dataset ban vừa tạo -> Design report rồi kéo thả các cột dataset vào thôi, dữ liệu sẽ đc fill lên tự động đúng vị trí bạn kéo thả

Cảm ơn bạn, mình tạo được report, nhưng để tạo ra được như hình mình nêu trên thì không được. Nhờ bạn chỉ dùm

Vấn đề báo cáo của bạn fill dữ liệu cả hàng dọc và hàng ngang nên hơi phức tạp vì trên Section Details dữ liệu sẽ fill cùng giá trị nếu có 2 cột dataset cùng xuất hiện 1 lúc. Còn dữ liệu fill theo cột dọc thì cái này default rồi. Nên việc fill theo hàng ngang để dữ liệu khác nhau thì sử dụng report thông thường không khả quan [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG].

Bạn nên thử dùng 2 Subreport: 1 sub bên trái làm nhiệm vụ fill dữ liệu theo cột dọc bên trái, 1 subreport bên phải làm nv fill dữ liệu bên phải.

Thứ nhất: trên cùng Dataset bạn tạo 2 bảng Sub1 và Sub2 có các trường giống nhau nhé. Cái này để sub1 lưu trữ 1 mảng danh sách học sinh dùng để fill bên trái, Sub2 lưu trữ mảng ds hs bên phải.

Thứ 2: bạn tạo 1 Crytals report - > Add Subreport 1 chỉnh cho nó vừa 1 ô bên trái-> add dataset cho nó -> thiết kế giống như mẫu của 1 học sinh.
    Add Sub2 làm tương tự nhưng gán dataset là table sub2 nhé.
    Như vậy là xong template rồi nhé.

Công việc của bạn bây giờ là việc xử lý trên clinet để dữ liệu fill vào 2 table trên dataset nữa thôi. Cái này tùy ở bạn thích sắp xếp thế nào, có thể bên trái là 1 danh sách các học sinh số lẻ, bên phải số chẵn chẳng hạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]).

Mình không có tgian làm ví dụ cụ thể cho bạn đc, nên hướng dẫn bạn vậy.
    Chúc bạn thành công !