Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

sinh viên CNTT VN yếu kém mặt nào

sinh viên IT VN yếu kém mặt nào ?
    đây chỉ là ý kiến nho nhỏ của mình,ko phải vơ cả nắm, anh em thảo luận cũng đừng căng thẳng quá......[IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

1.Yếu kém tiếng anh
    đối với IT tiếng anh rất quan trọng , những tài liệu chuẩn đều toàn =tiềng anh,nhiều bạn khi compile chuơng trình vấp phải cái lỗi = english,post lên hỏi vừa làm mất thời gian của mình,mất thời gian của mọi người, lại chứng tỏ mình dốt english.nếu học IT mà kém English thì thật đáng lo ngại

2.học hành máy móc,ko chịu tư duy
    ko chịu tư duy,hay code máy móc cũng đc. vấp phải vấn đề khó tí là "cho mình xin code với, em đang cần gấp...vv"

3.khả năng google kém
    ví dụ nho nhỏ : cách cài đặt SQL server...mà cũng post lên hỏi nữa thì bó chiếu...google thì đầy,tiếng anh cũng có..ko chịu tìm

4.tính cộng đồng chưa cao lắm
    đại đa số vẫn còn tư tưởng : " thằng nào hơn là ghét,sợ người khác biết hơn mình,chia sẻ kiến thức chỉ sợ nó giỏi hơn mình "....
    microstar có tham gia 1 số diễn đàn nước ngoài,về cơ bản thì tính cộng đồng của họ rất cao, chả như ở VN...buồn 1s

5.tư tưởng cầu toàn.
    cho rằng mình học như thế là đủ rồi,ko cần học thêm gì nữa, trong khi đó CNTT phát triển,đổi mới từng ngày,...nếu thế thì ko thể làm đc trò trống gì đâu,SV IT cần phải có tố chất "ham học hỏi,tìm tòi,tiếp thu cái mới"...

còn gì ko ta ??

Trích dẫn Gửi bởi Xcross87
    Tuy nhiên nếu chú ý sẽ thấy một phần không nhỏ sinh viên IT VN cực kì giỏi đấy
    hi...SV giỏi có chứ, ở lớp tôi cũng có vài people mà lớp các bạn thường gọi là "hiện tượng" hay "quái vật" [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

hỏi chúng nó "sao mày siêu thế" ?
    chúng nó trả lời :

1. dù ít hay nhiều thì nên có sự định hướng của các bậc đàn anh
    2. học tập 1 cách nghiêm túc,đã quyết tâm là học tới cùng, đừng bỏ giữa chừng
    3. cách tốt nhất để tiếp thu kiến thức là :
    thứ nhất : đi vào một dự án cụ thể (ko cần nhiều ), làm cho thật ra trò,làm thật tốt vào...ko nên học chung chung,nếu ko chỉ 1 thời gian sau là quên béng luôn
    thứ hai :học hỏi từ bạn bè,từ những ngừoi có kinh nghiệm,tránh tư tưởng "giấu dốt"..dốt thì mới hỏi, giỏi thì cần gì hỏi,mà trước thì chúng cũng dốt như mình thôi..được mấy thằng có năng khiếu bẩm sinh đâu [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

cuối cùng chúc các bạn học tốt [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

thấy chê sv IT quá nên đành lên tiếng bênh vực 1 chút. sinh viên IT VN cũng có ưu điểm là ... giỏi copy paste, chỉnh sửa code, nhưng gặp lỗi thì bó tay.

Chuẩn không cần chỉnh, cũng vì thế mà tớ ít tham gia các diễn đàn VN.
    Tuy nhiên nếu chú ý sẽ thấy một phần không nhỏ sinh viên IT VN cực kì giỏi đấy . Nhưng thường những bạn này lại rất ít tham gia các diễn đàn trao đổi VN, cũng vì cái lí do trên. Số lượng sinh viên kém chất lượng nhiều quá nên đi đâu cũng thấy, thành ra cũng không ít bạn lầm tưởng các sinh viên khá giỏi không có.
    Thời đại xã hội bây giờ nó đưa đẩy thế , chấp nhận thôi :P

hix, đụng cái này ko nói ko được mà

quá chuẩn .......

1 điều nữa là khả năng tự học quá kém, đụng cái gi cũng hỏi...... mới đụng chưa chịu suy nghĩ đã hỏi........

hết tập 1............ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Chuẩn không cần chỉnh !!!!
    cái này là cái giá phải trả cho việc đào tạo cntt tràn lan tại VN (các trung tâm, các trường đại học không chuyên cũng có khoa cntt [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] )[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] ngày xưa chỉ những cao thủ mới dám thi cntt, giờ thì ... nhà nhà học cntt người người học cntt [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] thi đại học 6 điểm cũng học cntt thâm chí nhiều người học bên khối kĩ thuật cũng ra làm cntt, mình có 3 ông anh (2 ông học bk, 1 ông học gtvt bên cơ khí và công trình ^^) giờ cũng làm cntt ^_^
    Như : ngày xưa 10 người học cntt thì 9/10 người là giỏi nhưng lại thiếu thốn về kiến thức và công nghệ.(đến một con pc mua còn khó [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] google thì ko có)
    ngày nay thì 1000 người chỉ có 20 người giỏi nhưng bù lại thì kiến thức và công nghệ thì không bao giờ thiếu [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Tính ra ngày nay vẫn nhiều người giỏi hơn ngày xưa nhưng bù lại tìm được người giỏi lại có vẻ khó khăn hơn ngày xưa nhiều ^^
    Phải không nhở !
    Tớ nghĩ giờ thay đổi tư duy của sv thì chỉ còn cách thay đổi phương pháp truyền đạt của gv và của ngành giáo dục thôi

cái này là cái giá phải trả cho việc đào tạo cntt tràn lan tại VN (các trung tâm, các trường đại học không chuyên cũng có khoa cntt ) ngày xưa chỉ những cao thủ mới dám thi cntt, giờ thì ... nhà nhà học cntt người người học cntt thi đại học 6 điểm cũng học cntt thâm chí nhiều người học bên khối kĩ thuật cũng ra làm cntt, mình có 3 ông anh (2 ông học bk, 1 ông học gtvt bên cơ khí và công trình ^^) giờ cũng làm cntt ^_^
    Chuẩn không cần chỉnh [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Mà cũng tại các trường chưa thực hiện đánh giá đúng, (vì sợ mất SV)??????????????

Trích dẫn Gửi bởi microstar
    [B]
    đại đa số vẫn còn tư tưởng : " thằng nào hơn là ghét,sợ người khác biết hơn mình,chia sẻ kiến thức chỉ sợ nó giỏi hơn mình "....
    microstar có tham gia 1 số diễn đàn nước ngoài,về cơ bản thì tính cộng đồng của họ rất cao, chả như ở VN...buồn 1s
    còn gì ko ta ??
    cái này là đặc trưng của sv VN rồi, khoa em cũng thế...

Uhm đúng quá! Có lẽ tớ cũng mắc phải những lỗi trên mà chưa bao giờ dám nhìn thẳng vào nó. Phải tự sửa mình thôi. Cám ơn bạn rất nhiều. HiHi

Trích dẫn Gửi bởi microstar
    sinh viên IT VN yếu kém mặt nào ?
    đây chỉ là ý kiến nho nhỏ của mình,ko phải vơ cả nắm, anh em thảo luận cũng đừng căng thẳng quá......[IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

1.Yếu kém tiếng anh
    đối với IT tiếng anh rất quan trọng , những tài liệu chuẩn đều toàn =tiềng anh,nhiều bạn khi compile chuơng trình vấp phải cái lỗi = english,post lên hỏi vừa làm mất thời gian của mình,mất thời gian của mọi người, lại chứng tỏ mình dốt english.nếu học IT mà kém English thì thật đáng lo ngại

2.học hành máy móc,ko chịu tư duy
    ko chịu tư duy,hay code máy móc cũng đc. vấp phải vấn đề khó tí là "cho mình xin code với, em đang cần gấp...vv"

3.khả năng google kém
    ví dụ nho nhỏ : cách cài đặt SQL server...mà cũng post lên hỏi nữa thì bó chiếu...google thì đầy,tiếng anh cũng có..ko chịu tìm

5.tư tưởng cầu toàn.
    cho rằng mình học như thế là đủ rồi,ko cần học thêm gì nữa, trong khi đó CNTT phát triển,đổi mới từng ngày,...nếu thế thì ko thể làm đc trò trống gì đâu,SV IT cần phải có tố chất "ham học hỏi,tìm tòi,tiếp thu cái mới"...

còn gì ko ta ??
    mod la 1 thầy hay là 1 sinh viên mà phán sướng thế

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối