Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Học chuyên sâu về lập trình Linux

Chào mọi người,

Mình hiện là sinh viên năm cuối và đang định hướng cho mình một chuyên môn để theo trong tất cả kiến thức nền tảng mà trường đã dạy. Tính từ lúc mới vào trường tới giờ, mình đã lập trình Java được gần 2 năm, từ lúc bắt đầu viết chương trình hello world đầu tiên cho đến lúc viết ứng dụng multi-threaded client/server.

Hiện mình đang bắt đầu học C++, và mình cảm thấy ngôn ngữ này rất là hay, vì nó trao quyền điều khiển cho programmer rất nhiều. Windows và Linux cũng được viết bằng C++ mà. Lí do mình học C++ vì nó cũng là industry standard cho lập trình game (mặc dù các ngôn ngữ khác như Flash, Java cũng đã có một số thành công với nhiều tựa game nhỏ, nhưng dù sao đa số game vẫn là C++).

Dù vậy, với tình hình VN hiện nay, chưa có nhiều người có đủ trình độ và kinh nghiệm để ở nhiều ngành khác nhau để phối hợp làm game, thêm nữa là thái độ của xã hội với game gần đây. Game thì không nhất thiết phải là online, mà làm những game offline cũng được. Tuy nhiên lại vướng vấn đề sao chép lậu.

Trong thời gian đang suy nghĩ phân vân thì mình quyết định học lập trình cơ bản với hệ điều hành trước khi học lên DirectX và OpenGL. Lập trình cơ bản với hệ điều hành có nghĩa là mình sẽ học cách sử dụng API của hệ điều hành để lập trình ứng dụng, đồng thời học về cấu trúc hệ điều hành luôn. Đây là sách mình đang đọc: http://www.amazon.com/Linux-Programm...9825955&sr=8-1 (không biết ở diễn đàn mình có hỗ trợ chủ đề này không). Mình học cả 2 là Linux và Windows, gần đây lại học nhiều về Linux hơn. Mình nghĩ tuy hiện giờ Linux có thị trường nhỏ nhưng rất có tiềm năng vì Windows tuy có thị trường lớn (>86%), nhưng dù sao vẫn của Microsoft, còn Linux là của cả cộng đồng, ở đâu cũng dùng được và có quyền sử dụng, giá thành lại thấp, không như chi phí phải trả cho Windows. Tương lai game của Linux cũng tốt hơn khi mà người ta ứng dụng được cloud cho game, như thế này: http://www.gaikai.com/

Đó là ý kiến của mình. Mình vẫn có thắc mắc là, hiện giờ ở VN, mình học Linux thì ngoài những thứ liên quan tới client-server, còn ứng dụng gì để kiếm được tiền từ Linux nữa? Mà kể cả là về client-server thì ngoài việc học để sử dụng linux để quản trị mạng, còn việc gì cần người hiểu về lập trình Linux?

game cho linux thì khó sống đấy, cho các hệ điều hành mở mới như android Bada thì good hơn

thấy anh học cũng cao, em có ý kiến thế này
    sao anh không học lập trình ứng dụng java or C# cũng dc, em cũng đang học nè nhưng kinh nghiệm còn hơi bị kém em thấy c# ngon, java thì cũng tốt nhưng ở vn thì java còn kém, c# thì sử dụng phổ biến có lẽ của MS nên sử dụng nhiều, c++ thì học nghe nói khó, nhưng c++ là nghiêm lập trình phần cứng bởi thế nó viết HĐH.

uh anh ơi em đang học C# có gì nhờ anh học hỏi thêm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]