Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Học toán rời rạc hay phương pháp tính?

Trích dẫn Gửi bởi nguyen ngoc lan
    "Ai đó" đã học môn toán rời rạc và phương pháp tính,cho tớ hỏi trong hai môn đó môn nào khó học hơn?
    Tớ nghe mấy đứa trong lớp nói học hai môn này đều khó (trong các môn đại cương);nhưng không biết cái nào khó hơn.[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]
    Theo tớ hai môn đó không có cái nào khó hơn cái nào [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
    Bạn sang đây mà hỏi nè
    Ê mà post nhầm box rồi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đang ở
    hà nội
    toán rời rạc khó hơn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

toán rời rạc dễ hơn (theo tớ là thế)
    ppt thì thì công thức hơi nhìu,hic!!! [IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG]
    ah,mà học trr sau này vận dụng vào cấu trúc dl và gt nữa
    chứ môn kia không bít có học lại ở đâu k nhưng chưa thấy nơi!!!

Cái nào khó hơn cũng tùy vào từng người bạn ạ
    Mà bạn hỏi câu này thừa quá =.=! khó hay ko thì mình cũng phải học thôi hỏi han làm j cho mệt :-j

Học tư duy căn bản đi đã rồi hãy học những cái khó. Học cộng, trừ, nhân, chia trước rồi hãy tính.

Mình từng cho sinh viên đã ra trường của đại học Bách Khoa làm một bài test cộng, trừ, nhân, chia như sau:

Cho một bản thiết kế, trên bản thiết kế được thiết kế 1 hình tròn và 1 hình vuông. (Bản thiết kế là cho trước, bao gồm cả file thiết kế). Trong đó.

Bản thiết kế ban đầu có kích thước là 800x600 pixels
    Hình tròn trong bản thiết kế có kích thước là 139x139 pixels.
    Hình vuông trong bản thiết kế có kích thước là 159x159 pixels.

Giả sử rằng đem bản thiết kế trên làm giao diện cho một chương trình ở chế độ hiển thị toàn màn hình. Hãy tính kích thước tương ứng của hình tròn và hình vuông ứng với các màn hình có độ phân giải khác nhau để khi hiển thị chúng vẫn là hình tròn và hình vuông tương xứng với bản thiết kế.

Vậy mà có nhiều cậu tính 2 tuần, hình tròn vẫn biến thành hình elip, tỉ lệ méo mó tùm lum cả.

Cũng là tình cờ, mình lấy nguyên một số bài trong sách toán nâng cao cho học sinh lớp 3, sau đó yêu cầu một số người đến công ty mình làm việc giải nó mà nhiều người nghĩ cả tháng không giải ra.

Ppt là dễ nhất rùi