Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Gặp khó khăn khi phải học công nghệ mới bằng tiếng Anh !

Mình hiện là sv khoa CNTT , hè này mình có đi thực tập tại một công ty. Và mình được giao công việc là viết ứng dụng cho iPhone. Nhưng trước tiên phải học ngôn ngữ đã...Mình đã có nền tảng về C khá tốt rồi, lại có kinh nghiệm lập trình winform nên việc này không phải là quá khó. Nhưng trở ngại duy nhất của mình là tiếng Anh, công nghệ này mới quá nên chưa có tài liệu tiếng Việt, mình không thể đọc hiểu tài liệu tiếng Anh được (Nhưng mình hiểu các đoạn code trong tài liệu) thêm việc mình ko hòa nhập được với mọi người trong công ty nữa...mình rất buồn và nản. Cảm thấy không ham thích việc code như lúc đi học nữa...các bạn hay các anh chị có bí quyết gì để sử dụng tốt tiếng Anh trong công việc không.

Nếu đọc tiếng Anh chưa tốt thì chưa thể gọi là lập trình viên giỏi được (cứ đọc sách tiếng Anh bạn sẽ phát hiện ra nhiều cái tinh hoa thú vị lắm)

Mình học ngoại ngữ rất tồi, tuy nhiên bằng niềm tin và sự đam mê mình có thể bỏ thời gian để tra cứu từ điển, cố gắng xem ngữ pháp và hiểu thô sơ chúng. Bằng sự đam mê và chịu khó tột độ bạn có thể làm được điều bạn đang coi là khó khăn, chúc thành công!

Đọc sách chuyên ngành bằng tiếng Anh không cần nhiều về ngữ pháp đâu. Chủ yếu là từ vựng. Dùng từ điển online là cách nhanh và tiện nhất.

Trích dẫn Gửi bởi thaihoa311
    Mình hiện là sv khoa CNTT , hè này mình có đi thực tập tại một công ty. Và mình được giao công việc là viết ứng dụng cho iPhone. Nhưng trước tiên phải học ngôn ngữ đã...Mình đã có nền tảng về C khá tốt rồi, lại có kinh nghiệm lập trình winform nên việc này không phải là quá khó. Nhưng trở ngại duy nhất của mình là tiếng Anh, công nghệ này mới quá nên chưa có tài liệu tiếng Việt, mình không thể đọc hiểu tài liệu tiếng Anh được (Nhưng mình hiểu các đoạn code trong tài liệu) thêm việc mình ko hòa nhập được với mọi người trong công ty nữa...mình rất buồn và nản. Cảm thấy không ham thích việc code như lúc đi học nữa...các bạn hay các anh chị có bí quyết gì để sử dụng tốt tiếng Anh trong công việc không.
    Mình học tiếng anh cũng kém. ^^!~
    Thỉnh thoảng đọc tài liệu tiếng anh thôi hihi
    Theo mình nghĩ bạn nên tới trung tâm để học tiếng anh chuyên ngành
    <Họ sẽ có kinh nghiệm trong việc học hơn là việc tự học lấy>

Ko hòa nhập là do tính cách hay do tiếng anh vậy bạn ?
    Nếu do tính cách thì bạn nên tìm hiểu tại sao mình lại gây sự khó chịu cho người khác -> sửa
    còn nếu do ngoại ngữ thì bây giờ hãy cố gắng bạn nhé !

Mình tiếng Anh cũng rất kém, nhưng nếu bạn nghiên cứu những code thì cũng là một phần rất tốt để bù lại cho việc tiếng Anh hơi kém của mình.

Trích dẫn Gửi bởi thaihoa311
    Bí quyết thứ nhất: tự bảo bản thân, nếu không vượt qua được hai yếu tố bi quan trên thì không xứng đáng là người đi học nữa!

Bí quyết thứ 2: tiếng Anh không phải là một quyển sách toán, đọc xong là hiểu. Nó luôn luôn đòi hỏi kiên trì, phải nghe nhiều và nói nhiều. Bạn đã có sẵn điều kiện môi trường nghe nói đọc như vậy mà còn chê. Người khác bỏ hàng triệu bạc để học đấy.

tb. không hòa nhập được với mọi người trong cty thì chỉ có hạng con ông cháu cha mới tiến thân được.

ko hòa nhập với mọi là phải, mình nghe cô mình nói khi đi làm mình có cái gì bí hỏi họ. thì họ ko trả lời đâu (ko phải công ty nào cũng vậy) mà mấy công ty càng lớn thì việc code bù đầu có thời gian đâu mà nói chuyện trả lời.

để giải quyết vấn đề đọc tài liệu tiếng anh chuyên ngành công nghệ thông tin: nâng cao vốn từ vựng. hết.
    comment thêm: có một thằng đang ngồi cạnh thằng gõ mấy dòng này không thể phát âm từ good morning cho chuẩn nhưng vẫn đọc và làm việc dựa trên khoảng vài chục ngàn trang tài liệu tiếng Anh mỗi tuần* (tính font Times New Roman 12 trên khổ A4).
    (*): khách hàng không cho dùng internet khi làm việc, chỉ sử dụng các tài nguyên ebook mà họ đã validate.

Trích dẫn Gửi bởi longtth
    để giải quyết vấn đề đọc tài liệu tiếng anh chuyên ngành công nghệ thông tin: nâng cao vốn từ vựng. hết.
    comment thêm: có một thằng đang ngồi cạnh thằng gõ mấy dòng này không thể phát âm từ good morning cho chuẩn nhưng vẫn đọc và làm việc dựa trên khoảng vài chục ngàn trang tài liệu tiếng Anh mỗi tuần* (tính font Times New Roman 12 trên khổ A4).
    (*): khách hàng không cho dùng internet khi làm việc, chỉ sử dụng các tài nguyên ebook mà họ đã validate.
    Đối với người biết đọc tài liệu, con số vài chục ngàn trang không có nghĩa gì cả. Chỉ cần biết lập một cái mục lục (index, table of contents, vv...) tốt là vài trăm ngàn trang cũng chẳng sao.

Vả lại, một công ty lớn, làm việc có chất lượng thì chỉ riêng cái tập tài liệu về hệ thống của họ cũng đã vài chục ngàn trang rồi.

Phát âm: như thế nào gọi là "cho chuẩn" ? tôi học tiếng Anh bao nhiêu năm rồi, có từng làm qua nghề thông dịch viên mà không bao giờ phát âm "chuẩn" cả.

Theo thống kê, sau 16 tuổi thì trên 90% không thể phát âm tiếng ngoại ngữ chuẩn được nữa.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối