Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Muốn làm lập trình viên thì nên học chuyên ngành nào?

Các pro giúp em với!

Hiện nay em đang là sinh viên năm thứ 2 khoa Công nghệ thông tin và truyền thông trường Đại học Bách Khoa Hà Nội. Sắp tới sắp phân chuyên ngành rồi mà em vẫn đang phân vân không biết nên chọn chuyên ngành nào để phù hợp với nghề lập trình viên đây. Trường có 5 ngành đào tạo trong khoa Công nghệ thông tin như sau:

1. Khoa học máy tính
    2. Hệ thống thông tin
    3. Công nghệ phần mềm
    4. Kỹ thuật máy tính
    5. Truyền thông và mạng máy tính

Cho em hỏi luôn là mỗi ngành trên thì phù hợp với nghề gì nhất? Xin cám ơn các đàn anh trước.

Tớ học bách khoa Truyền thông và mạng máy tính nhưng làm coder đây.

Trước đây, nghĩ rằng theo Công nghệ phần mềm gần với nghề lập trình nhưng thực tế cho thấy học ở đại học cứ học rộng ra, nắm được càng nhiều càng tốt, khi đi xin việc dễ hơn.
    Nếu xác định làm lập trình viên thì đừng vào Công nghệ phần mềm vì sau này thế nào vào cty nó cũng đào tạo lại theo quy trìnn bài bản, bạn chọn 1 chuyên ngành khác mà học để mở rộng kiến thức

Mình thấy các bác lập trình pro thành danh trên thế giới toàn đi từ Khoa học máy tính mà ra. Và ngành được chuộng nhất trong các trường IT của các nước trên thế giới chính là Computer Science

Trích dẫn Gửi bởi Tadius
    Mình thấy các bác lập trình pro thành danh trên thế giới toàn đi từ Khoa học máy tính mà ra. Và ngành được chuộng nhất trong các trường IT của các nước trên thế giới chính là Computer Science
    Đấy là bởi vì ngành CNTT ở nước ngoài thì được gọi là Computer Science.
    Mã:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Computer_science

Trích dẫn Gửi bởi anhnt3
    Tớ học bách khoa Truyền thông và mạng máy tính nhưng làm coder đây.

Trước đây, nghĩ rằng theo Công nghệ phần mềm gần với nghề lập trình nhưng thực tế cho thấy học ở đại học cứ học rộng ra, nắm được càng nhiều càng tốt, khi đi xin việc dễ hơn.
    Nếu xác định làm lập trình viên thì đừng vào Công nghệ phần mềm vì sau này thế nào vào cty nó cũng đào tạo lại theo quy trìnn bài bản, bạn chọn 1 chuyên ngành khác mà học để mở rộng kiến thức
    Thế có phải là ở trường ngoài các môn tin học ĐC, kỹ thuật lập trình các môn còn lại không liên quan nhiều đến lập trình phải không ạ? Để trở thành lập trình viên SV sẽ phải tự học hầu hết kiến thức à? Ngoài ra nếu học thật giỏi, được điểm cao tất cả các môn CNTT ở trường thì ra trường có thể làm lập trình ngay được không?

Trích dẫn Gửi bởi iexplore
    Thế có phải là ở trường ngoài các môn tin học ĐC, kỹ thuật lập trình các môn còn lại không liên quan nhiều đến lập trình phải không ạ? Để trở thành lập trình viên SV sẽ phải tự học hầu hết kiến thức à? Ngoài ra nếu học thật giỏi, được điểm cao tất cả các môn CNTT ở trường thì ra trường có thể làm lập trình ngay được không?
    Tùy vào trường bạn ạ! Tùy vào từng người bạn ạ!
    Nếu được điểm cao tất cả các môn CNTT ở trường thì ra trường chưa chắc làm được lập trình ngay. Vì chưa chắc trường dạy những thứ mà công ty yêu cầu.

Đang ở
    Số 60 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
    học cái nào cũng đc. miễn là em có tư duy tốt
    anh học khoa học máy tính đây. ra làm đc 2 năm rồi. nhìn đi nhìn lại thì : kĩ năng phân tích thiết kế CSDL (thuộc : kĩ năng phân tích thiết kế hệ thống của chuyên ngành hệ thống thông tin), kĩ năng phân tích thiết kế thuật toán (thuộc chuyên ngành khoa học máy tính) là những cái rất quan trọng.nếu ứng dụng online thì có cần thêm 1 số thứ nữa.

em chỉ cần đỉnh 1 trong 2 cái hoặc cả 2 thì vi vu, tiền lương lúc nào cũng tính bằng USD [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Tất nhiên còn cộng thêm khả năng tư duy - sáng tạo của em nữa.

chúc e thành công !

anh zstar cho em hỏi cái là học cái phân tích thiết kế thuật toán thì khi đi làm mình sẽ làm chức vụ gì
    trường em cũng có dạy môn này nhưng chỉ dạy theo kiểu cởi ngựa xem hoa cho có thôi, nên tới giờ em cũng còn mơ hồ về cái này lắm
    với lại anh đi làm 2 năm rồi z anh thấy những thuật toán nào được dùng thường xuyên zậy.

Trích dẫn Gửi bởi anhtai116
    anh zstar cho em hỏi cái là học cái phân tích thiết kế thuật toán thì khi đi làm mình sẽ làm chức vụ gì
    hic [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    câu hỏi khó quá
    thực sự thì những gì em học là 1 chuyện , làm là 1 chuyện khác
    nếu kĩ năng phân tích thuật toán của em tốt thì em thích hợp với làm game. còn chức vụ thì còn tùy vào bản thân em,tùy môi trường làm việc....

trường em cũng có dạy môn này nhưng chỉ dạy theo kiểu cởi ngựa xem hoa cho có thôi, nên tới giờ em cũng còn mơ hồ về cái này lắm
    cái này chủ yếu là em tự tìm tòi, học hỏi thêm ở bạn bè thôi.

với lại anh đi làm 2 năm rồi z anh thấy những thuật toán nào được dùng thường xuyên zậy.
    còn tùy ứng dụng em à. đôi khi là thuật toán cũ , chỉ cần tối ưu đi 1 tí là đã tốt lắm rồi.nhất là đối với 1 hệ thống client-sever
    nếu em có ý định theo nghiệp game thì nên đầu tư mạnh thuật toán. vì nó gần như là cốt lõi của game

Mà không biết khâu nào là nhẹ nhàng nhất trong quy trình sản xuất phần mềm nhỉ. Ngày trước, nghe thầy nói hình như là tester thì phải.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối