Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25
    Trích dẫn Gửi bởi rogerminh2401
    Mình đã bước vào chuyên ngành và bắt đầu được giao các đồ án để làm.Cách đối phó của mình là đăng ký một đề tài nào trên mạng có sẵn source rồi về tham khảo sửa lại tí.Sau khi sửa lại thì hiểu được sơ sơ vài hàm cơ bản chứ không hiểu hết tât cả .Mình thấy hình thức làm như vậy giống đạo code cũng như các nhạc sĩ đạo nhạc vậy.
    Có cách nào để nâng cao khả năng lập trình k ?Rất mong được sự chia sẽ của các bạn
    cách tốt nhất là học lại từ đầu, chấp nhận mất 1 năm, còn không thì cứ z mà ra trường sau đó lại tốn tiền học lại từ đầu ở trung tâm còn hk thì về xin ít vốn đi làm ăn gì đó, chứ học kiểu đó thì bao giờ mới tiến bộ được, trường giao đồ án là để mình rèn luyện lại những gì mình đã được học, chứ đâu phải là kêu làm chơi cho zui, nên nếu hk chịu tự làm mà cứ tiếp tục đối phó như z thì uổng tiền cha mẹ cho đi học bao nhiêu năm nay [IMG]images/smilies/offline.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Jangdeon
    Đạo cũng được, quan trọng là trong đồ án cậu phải ghi ra đấy là cậu đạo của thằng nào, cậu đạo những chỗ nào sao cho mà thầy giáo cậu nhìn vào đấy vẫn chấp nhận cho cậu tốt nghiệp là OK. Tớ mà là thầy giáo thì rất hoan nghênh những em đạo code hay và có phong cách =]]

Bởi vì biết cách tìm người giỏi và học hỏi được từ họ là rất tốt. Lập trình không như là nhạc nhẽo phim ảnh đâu, nó là một môn khoa học, có tính kế thừa. Người giỏi nhiều trường hợp họ sẵn sàng public thành quả của họ để người đi sau có thể kế thừa và phát triển hơn nữa. Quan trọng là cậu phải biết cách sử dụng cho đúng thôi, đừng copy về đối phó với thầy giáo là được.
    ý của bạn là phát triển những thứ mới hay hơn tốt hơn từ những thứ có sẵn đâu phải là đạo mà là phát triển .

theo mình nghĩ đạo tức là lấy của người khác chỉnh sửa vài chỗ (sửa giao diện hay tên biến chẳng hạn) rồi hô hào là của mình, hay nói cách khác là ăn cắp giống như mấy ông nhạc sĩ ăn cắp nhạc của người ta rồi sửa lời lại chứ đâu có đầu tư sáng tạo gì đâu [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi anhtai116
    ý của bạn là phát triển những thứ mới hay hơn tốt hơn từ những thứ có sẵn đâu phải là đạo mà là phát triển .

theo mình nghĩ đạo tức là lấy của người khác chỉnh sửa vài chỗ (sửa giao diện hay tên biến chẳng hạn) rồi hô hào là của mình, hay nói cách khác là ăn cắp giống như mấy ông nhạc sĩ ăn cắp nhạc của người ta rồi sửa lời lại chứ đâu có đầu tư sáng tạo gì đâu [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]
    Đạo nó cũng có dăm bảy kiểu cậu ơi, một bộ phim, một bài hát, một cuốn truyện nếu chỉ cần bị phát hiện một phần nhỏ giống (thậm chí hơi giống) là đã bị quy vào đạo rồi. Trong khi khoa học thì chuyện tham khảo là đương nhiên.

Tớ nói thế bởi vì từng gặp nhiều thầy giáo cũng quái dị lắm, đồ án mà có reference đến chỗ khác là bị chém ngay. Mặc dù có thể cái phần đấy rất nhỏ trong cả công trình của người ta.

Vì sao khả năng lập trình của mình kém?

Mình đã bước vào chuyên ngành và bắt đầu được giao các đồ án để làm.Cách đối phó của mình là đăng ký một đề tài nào trên mạng có sẵn source rồi về tham khảo sửa lại tí.Sau khi sửa lại thì hiểu được sơ sơ vài hàm cơ bản chứ không hiểu hết tât cả .Mình thấy hình thức làm như vậy giống đạo code cũng như các nhạc sĩ đạo nhạc vậy.
    Có cách nào để nâng cao khả năng lập trình k ?Rất mong được sự chia sẽ của các bạn

Đạo cũng được, quan trọng là trong đồ án cậu phải ghi ra đấy là cậu đạo của thằng nào, cậu đạo những chỗ nào sao cho mà thầy giáo cậu nhìn vào đấy vẫn chấp nhận cho cậu tốt nghiệp là OK. Tớ mà là thầy giáo thì rất hoan nghênh những em đạo code hay và có phong cách =]]

Bởi vì biết cách tìm người giỏi và học hỏi được từ họ là rất tốt. Lập trình không như là nhạc nhẽo phim ảnh đâu, nó là một môn khoa học, có tính kế thừa. Người giỏi nhiều trường hợp họ sẵn sàng public thành quả của họ để người đi sau có thể kế thừa và phát triển hơn nữa. Quan trọng là cậu phải biết cách sử dụng cho đúng thôi, đừng copy về đối phó với thầy giáo là được.

.Khi gặp các lỗi sai mà sữa hoài không được sinh ra chán nản.có cách nào khắc phục tình trạng đó không các bạn?
    Lỗi có nhiều loại [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. Mình đưa 3 loại hay gặp sau
    Lỗi cú pháp: Quá đơn giản rồi, compiler báo ở đâu thì nhìn qua 1 lượt là fix nhanh (Cái này chắc ko "xi nhê" gì với bạn rồi nhỉ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] )
    Lỗi cấu trúc (thường đụng đến bộ nhớ và con trỏ): Cái này khi dịch thì máy ko thể nào phát hiện ra, bạn test mới lòi ra. Vd như: debug dc rồi, đến khi chương trình đang chạy thì dừng, báo lỗi.
    Nếu làm nhiều sẽ hiểu dc vấn đề ở đâu và liếc mắt đưa vào là thấy chỗ bất hợp lý liền.
    Bằng không thì debug "step by step"(trình dịch hỗ trợ cái này). Sẽ lòi ra chỗ bị lỗi ->fix.
    Lỗi về nghĩa(chạy được nhưng cho kết quả sai) :
    Cách sửa
    Cũng tương tự như lỗi cấu trúc ... nhưng nhiều khi phải mất nhiều thời gian để tìm ra ngọn ngành hơn

Những cái warning cũng cần phải để ý, ko thể lơ là. (warning thường gây ra lỗi thứ 2 và có thể là lỗi 3)
    Sử dụng tính năng debug, phải biết sử dụng debug
    Tham khảo vấn đề tương tự ở trên mạng

Trích dẫn Gửi bởi clchicken
    Lỗi có nhiều loại [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. Mình đưa 3 loại hay gặp sau
    Lỗi cú pháp: Quá đơn giản rồi, compiler báo ở đâu thì nhìn qua 1 lượt là fix nhanh (Cái này chắc ko "xi nhê" gì với bạn rồi nhỉ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] )
    Lỗi cấu trúc (thường đụng đến bộ nhớ và con trỏ): Cái này khi dịch thì máy ko thể nào phát hiện ra, bạn test mới lòi ra. Vd như: debug dc rồi, đến khi chương trình đang chạy thì dừng, báo lỗi.
    Nếu làm nhiều sẽ hiểu dc vấn đề ở đâu và liếc mắt đưa vào là thấy chỗ bất hợp lý liền.
    Bằng không thì debug "step by step"(trình dịch hỗ trợ cái này). Sẽ lòi ra chỗ bị lỗi ->fix.
    Cách sửa
    Cũng tương tự như lỗi cấu trúc ... nhưng nhiều khi phải mất nhiều thời gian để tìm ra ngọn ngành hơn

Những cái warning cũng cần phải để ý, ko thể lơ là. (warning thường gây ra lỗi thứ 2 và có thể là lỗi 3)
    Mình sợ nhất là lỗi cấu trúc. Khi gặp lỗi này trong visual studio nó hiện lên các bản gôm :Autos,Locals,Watch1 mà không hiểu rõ.Bạn có thể giải thích cho mình rõ về trường hợp gặp lỗi cấu trúc được k?

mình thà 0d nhưng sau này sẽ đi làm được.
    bạn vào tới chuyên ngàh mà vẫn chưa sử dụng được những tính năng đó thì bạn cần phải cố gắng rất nhiều để theo kịp mọi ng trong lớp bạn.
    mỗi ngày pấn đấu ngien cứu một thứ

Bạn so sánh viết code với đặt nhạc nên mới bị vấn đề.

Nếu từ đầu, bạn so sánh viết code với đánh đàn thì bạn đã học khá rồi.

Khả năng lập trình chỉ có thể nâng cao bằng cách viết code cho thật nhiều và tự tìm cách:

- cải tiến giải thuật
    - debug, tìm chỗ sai
    - tối ưu hóa code
    - để dành những đoạn code đã tối ưu. Lúc cần lôi ra xài lại

Nhạc sĩ chỉ cần thông minh thì có thể đặt được bài nhạc hay. Nhưng không có người đánh đàn nào mà không phải trải qua giai đoạn ôm cây đàn như ôm người yêu.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi clchicken
    Bằng không thì debug "step by step" (trình dịch hỗ trợ cái này). Sẽ lòi ra chỗ bị lỗi ->fix.
    Cách sửa

Trình dịch hỗ trợ debug??? [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi treatmaster
    mình thà 0d nhưng sau này sẽ đi làm được.
    bạn vào tới chuyên ngàh mà vẫn chưa sử dụng được những tính năng đó thì bạn cần phải cố gắng rất nhiều để theo kịp mọi ng trong lớp bạn.
    mỗi ngày pấn đấu ngien cứu một thứ
    Không phải là không biết mà mình không hiểu rõ.Nếu bạn nghĩ trình độ mình cao thì hãy biểu hiện bằng hành động chứ không phải là lời nói đơn thuần

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối