Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chưa có bằng có kiếm được việc lập trình ko??

Mình hiện đã xong chương trình đại học nhưng chưa có bằng do thiếu bằng Toeic 500, cũng chưa từng đi thực tập,trình độ thì mình cũng chỉ là biết lập trình chứ chưa nhuần nhuyễn, đang rãnh rỗi nên muốn tìm một công việc lập trình làm, vừa kiếm thêm ít tiền, vừa học thêm kinh nghiệm. Nhưng các công ty tuyển dụng đều đòi hỏi kinh nghiệm 1->5 năm nên mình chưa dám nộp đơn (tính mình nhát lắm). Tâm lý là ko tìm đc thì làm việc khác nhưng mà vẫn muốn hỏi ý kiến kinh nghiệm mọi người.

Trích dẫn Gửi bởi manasuke
    Mình hiện đã xong chương trình đại học nhưng chưa có bằng do thiếu bằng Toeic 500, cũng chưa từng đi thực tập,trình độ thì mình cũng chỉ là biết lập trình chứ chưa nhuần nhuyễn, đang rãnh rỗi nên muốn tìm một công việc lập trình làm, vừa kiếm thêm ít tiền, vừa học thêm kinh nghiệm. Nhưng các công ty tuyển dụng đều đòi hỏi kinh nghiệm 1->5 năm nên mình chưa dám nộp đơn (tính mình nhát lắm). Tâm lý là ko tìm đc thì làm việc khác nhưng mà vẫn muốn hỏi ý kiến kinh nghiệm mọi người.
    Bạn cứ mạnh dạn nộp đơn vào các công ty lớn. Tự tin sẽ làm được bất cứ việc gì

Tiếng Anh bạn cũng ko có, bằng cấp dù biết là ko nói lên điều gì nhưng cũng phải có chứ đằng này bạn cũng ko có, tự tin vào khả năng bạn cũng ko có, thêm bản thân bạn lại nhút nhát (như bạn nói) thì ... nói thật đừng buồn, mình nghĩ bạn còn chưa chiến thắng bản thân mình thì làm sao có khả năng thuyết phục nhà tuyển dụng lúc đi phỏng vấn chứ??? Thôi thì bạn ráng học tiếng Anh lấy bằng cho tốt rồi về trường nhận bằng tn sau đó mới tính tiếp. Chúc bạn may mắn!

Trích dẫn Gửi bởi friendly_smile
    Tiếng Anh bạn cũng ko có, bằng cấp dù biết là ko nói lên điều gì nhưng cũng phải có chứ đằng này bạn cũng ko có, tự tin vào khả năng bạn cũng ko có, thêm bản thân bạn lại nhút nhát (như bạn nói) thì ... nói thật đừng buồn, mình nghĩ bạn còn chưa chiến thắng bản thân mình thì làm sao có khả năng thuyết phục nhà tuyển dụng lúc đi phỏng vấn chứ??? Thôi thì bạn ráng học tiếng Anh lấy bằng cho tốt rồi về trường nhận bằng tn sau đó mới tính tiếp. Chúc bạn may mắn!
    Ui da , nói vậy làm người ta tổn thương đó bạn, hơi nặng tay rồi. Hj hj
    Nói chung bạn muốn đi làm thì cố gắn hoàn thiện hơn nữa , còn nhiều cái bạn cần phải cố gắn lắm. Nếu như bạn chưa có bằng cấp gì cả thì ít ra khi xin vào công ty bạn phải demo được cái bài toán bằng ngôn ngữ lập trình ruột của mình cho họ thấy, chúc bạn may mắn nha.

Trích dẫn Gửi bởi friendly_smile
    Sinh viên ra trường hầu như ai chả bỡ ngỡ , nhiều câu hỏi hả bạn(anh).

1. Thiếu gì cty tuyển fresher ? CSC, FSoft, TMA .... [IMG]images/smilies/Shame_on_you.gif[/IMG]
    2. Không cần bằng & chả cần Toeic bạn vẫn có khả năng thành 1 developer tốt. Dĩ nhiên có nó mọi việc suôn sẻ hơn nhưng ko phải là đk cần.
    3. Nhút nhát thì làm miết sẽ quen, cứ thử đi bạn, có gì để mất đâu mà sợ [IMG]images/smilies/18.gif[/IMG]

Ko có bằng cũng có thể kiếm việc làm mà không có trở ngại gì, nhưng nếu bạn là sinh viên thì bạn cần sửa đổi một số tính cách 'kiểu sinh viên Việt nam'.

- Xác định làm tạm thời xem thế nào, em cũng chẳng muốn làm lâu dài vì em còn muốn abc, xyz
    - Chưa làm được gì đã nghĩ là công ty lợi dụng mình. Hưởng lương theo năng lực, hiệu quả công việc thì sợ không làm được. Hưởng lương cố định thì lại muốn lương cao. Công ty nào mà chiều được!
    - Học rất nhiều nhưng cái cần lại không thấy đâu. Ngại chia sẻ các vấn đề, cái tôi lớn
    - Và nhiều vấn đề khác...

Đấy là các lý do khiến cho các nhà tuyển dụng từ chối với một lý do rất lịch sự là 'Bạn chưa có kinh nghiệm' nhưng vẫn nhận một người làm trái ngành, trái nghề, thậm chí là tự học 100% mà không có bằng cấp.

Khuyên bạn! Nên nợp hồ sơ đi (Mình thì tòa nộp CV qua mạng thui!Hay đăng tin trên 24h.com.vn ấy).
    Mình cũng đăng tin trên đó họ tìm và gọi m phỏng vấn!
    Lúc đó m còn chua có bằng tốt nghiệp cơ!Mới có bảng điểm!
    Thử việc 2 tháng !Sau đó ký hợp đồng dến bjo mình cũng đã nộp bằng đâu!

Cái này thì theo mình anh nên đi làm bình thương rồi sau đó sẽ tăng tay nghề ban đầu thì sửa chữa bảo trì máy lâu chùi --- giống làm lính ák, khoảng vài tháng người ta cho viết 1 đoạn code thường thường rùi về cứ thế mà phát huy dần lên!! nói chung theo mình thì ngành lập trình để sánh với người đi trước thì khó có thể bằng tại người ta có kinh nghiệm nhiều hơn mình nên biết nhiều mà, lỡ mình viết bậy người ta chửi cái khổ!! Do đó bên phần cứng cho chắc ăn hỏng hóc gì ai cũng biết với lại dễ chỉ + dễ nhớ + ít bị sai lầm như viết code nữa! chúc anh thành công!

Bạn cứ mạnh dạnh nộp hồ sơ. Mình cũng chưa có bằng, nhưng đã apply vào một số công ty. Có nhiều công ty sau khi xem hồ sơ của mình thì đã hẹn lại (nhưng đó chỉ là người ta nói vậy), một số không ít thì vẫn đòi hỏi cái bằng của mình. Nhưng đó có lẽ là số không nhiều thôi. Cơ hội của bạn rất nhiều, nhưng có điều kiến thức đừng dàn trải, tốt nhất học đâu thì nên nhớ cái quan trọng của nó và quan trọng nắm được cái cơ bản trong lập trình. Đó là kinh nghiệm của 1 người chưa có bằng, đã đi apply vào nhiều công ty. FSoft người ta tuyển dụng thường xuyên đó bạn..Chúc bạn thành công

Châm ngôn của mình: Nothing is impossible - Không có gì là không thể