Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Bắt đầu học lập trình thì nên học ngôn ngữ nào trước ạ

Năm nay em chỉ mới học cấp 3 mà thôi nhưng em đang có y định tự học lập trình [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG] Nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu học ngôn ngữ nào làm nền tảng trước ạ, em có đọc qua mấy cái tut về c,c++... trong forums rồi nhưng chỉ hiểu 1 phần mà thôi với lại em thấy mình đang giống học vẹt quá(nhớ nguyên đoạn code rồi viết lại) không hiểu và nhớ được ý nghĩa các hàm [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]. Vậy theo các anh chị thì em nên học ngôn ngữ lập trình cơ bản nào trước ạ [IMG]images/smilies/cool.png[/IMG]

thank [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Mình lên đh nhảy thẳng vào C rồi tiến lên C++. Mình thì chưa được học pascal. Mình nghĩ bạn nên bắt đầu bằng pascal thì sẽ rất tốt! [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]
    Chúc bạn học tốt!

Học cách quản lý học code làm gì [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

theo mình thì nên post ở diễn đàn kinh nghiệm ngành IT. ở đây là sai diễn đàn đó!

phải làm coder trước rồi mới lên quản lí được chứ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    đã vào diễn đàn, vào tận đến mục C để post bài thì chọn C là môn khởi đầu luôn cũng được [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

nên học ngôn ngữ teen trước [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    bây giừ ra đường các em teen nhan nhản, muốn cưa thì cũng phải biết ngôn ngữ teen ^^
    ít ra cũng phải phiên dịch được tiếng teen sang tiếng việt và ngược lại [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

@zstar: mình không dịch nổi giữa 2 ngôn ngữ [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]

Chủ thớt, tập trung mấy môn thi đại học (ưu tiên số 1), nghịch máy tính thì học sử dụng máy sử lý sự cố, sử dụng mấy HDH khác. Rảnh thì học photoshop, web, flash. Mún đâm vào code cho to đầu dày kính thì học C trước tốt hơn (đừng học Pascal, mình học nó rồi). Vậy nhé!

theo tớ thì bạn nên học pascal trước đi học cái này rất bổ ích cho hoc C sau này

Cấp 3 mình đã được học passcal và khi lên đại học thì được học C mình thấy có nền tảng passcal rồi nên học C rất nhanh. Học lập trình quan trọng nhất là phải biết cách giải quyết vấn đề theo 1 cách khoa học. Khi bạn đã có thuật toán để giải quyết thì việc triển khai thành câu lệnh là không khó. Nói tóm lại là học lạp trình thì nên học thuật toán trước khi học câu lệnh và nếu còn tự cảm thấy mình thông minh, nhanh nhẹn, sáng tạo 1 chút thì hãy học lập trình không thì học mãi cũng chỉ chó + gà = 36 mà thôi.

Theo mình là bạn nên học Pascal hoặc C trước ( C thì tốt hơn, vì cả C và Pascal đều phù hợp với người mới bắt đầu- nhưng Pascal học xong thì để đấy [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], C thì vẫn được sử dụng nhiều hơn trong công việc ).
    Chúc bạn thành công [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối