Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Học theo đam mê của mình hay nghe theo lời cha mẹ ?

Niềm vui lớn nhất của một người là được làm điều mình thích, thời gian qua em đã cố gắng rất nhiều, với lịch học kín mít vì mục tiêu để thi đại học năm nay em đã tìm hiểu khá kĩ và quyết định thi ngành CNTT mà em yêu thích, nhưng em đang vấp phải sự phản đối từ ba mẹ và một số người thân.Đây là ngành mà em thấy rất thích và em nghĩ mình sẽ tự quyết định tương lai của mình....mọi người ai cũng khuyên em thi ngành Quản trị kinh doanh hay một cái gì đó liên quan đến kinh tế vì thứ 1 là nhà em cũng có cơ sở kinh doanh...còn CNTT , Vì em là con gái, ,mọi người bảo ngành này khô, ít người học, không phú hợp với con gái sau ra sẽ rất khó xin việc, không có định hướng....em buồn lắm, giờ thì em thấy chán và mất quyết tâm thật rồi..em phải làm thế nào đây mọi người.

Mọi người khuyên chính xác đấy bạn ạ! Bạn đi học Quản trị kinh doanh sau vẫn làm đựoc trong ngành CNTT mà!

Mình nghĩ gia đình khuyên đúng đó bạn, cái bạn yêu thích là một chuyện còn cái cần thiết cho cuộc sống của bạn là một cái khác đó, nên nhìn nhận vấn đề 1 cách khách quan . Biết đâu sau khi học kinh tế rồi bạn lại yêu thích kinh tế hơn thì sao nè. Chúc bạn vui[IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG] !!!

Mình là dân dev và luôn định hướng cho đứa e gái mình thi đại học theo ngành kinh tế bởi vì thực sự cgai ko hợp khi học ngành này
    Mặc dù con em mình mới lớp 11 nhưng nó rất thích tin học và khá giỏi photoshop(tự học) nên phải hướng nó tránh xa cái máy tính ra ko lại như thằng a thì khổ ^^

P/s: sau này có ctrai mình cũng ko cho nó học IT luôn =))