Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Cách học để trở thành một lập trình viên như thế nào?

Em là sinh viên năm cuối 1 trường CNTT, sắp ra trương rồi mà em tự thấy bản thân mình không có cái gì ( các thây hay gọi là cái cần câu cơm ) để ra đi làm....em có học thêm lập trình ở 1 số nơi, nhưng mà em cứ học rồi lại quên...em rât thích C#, lúc học em rất nhớ xong rồi 2-3 tháng em quay lại lại mới tinh, cái gì cũng lạ, rõ ràng 1 vấn đề trước đó em làm rất nhiều mà sao giờ lại không biết phải làm thế nào
    Nên em mạo muội xin các anh các chị 4rum chỉ bảo cho em phương pháp học, cách học, ghi chép, thực hành...thế nào để giúp em với....học CNTT mà k theo CNTT chắc ra trường em khỏi đi làm rồi....xin các anh chị giúp đỡ [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

non-stop coding [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đang ở
    hà nội
    Trích dẫn Gửi bởi snoit
    nhưng không có mục đích hay đề tài gì để code bác à.. bác có phương pháp nào học lập trình hiệu quả không
    câu hỏi lớn nhất trong em vẫn là: sao người ta biết vấn đề này phải làm như thế nào???
    em học xong lại quên, chẳng nhớ được....[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Theo mình nếu yêu thích lập trình thì phải thường xuyên luyện tập, viết code, hoặc ít nhất tham gia 1 diễn đàn lập trình( c việt chẳng hạn) để thường xuyên cập nhật thông tin. Công nghệ thì thay đổi từng giây mà!
    Mình cũng đang học thôi. Chia sẻ cùng bạn.

Trích dẫn Gửi bởi snoit
    Ra trường sẽ thành 1 cái máy gõ code...

vấn đề khó khăn nhỉ...vẫn chưa biết cách học ra sao....hay là do mình không có dam mê????

Trích dẫn Gửi bởi one2one
    nhưng không có mục đích hay đề tài gì để code bác à.. bác có phương pháp nào học lập trình hiệu quả không
    câu hỏi lớn nhất trong em vẫn là: sao người ta biết vấn đề này phải làm như thế nào???
    em học xong lại quên, chẳng nhớ được....[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]
    có bác nào đó trong diễn đàn đã từng có 1 cái so sánh rất hay là: học lập trình cũng giống như tập đàn, ai muốn đàn giỏi thì đều phải trải qua thời gian ôm cây đàn như ôm người yêu, học lập trình cũng thế [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Em là sinh viên năm cuối 1 trường CNTT, sắp ra trương rồi mà em tự thấy bản thân mình không có cái gì ( các thây hay gọi là cái cần câu cơm ) để ra đi làm....em có học thêm lập trình ở 1 số nơi, nhưng mà em cứ học rồi lại quên...em rât thích C#, lúc học em rất nhớ xong rồi 2-3 tháng em quay lại lại mới tinh, cái gì cũng lạ, rõ ràng 1 vấn đề trước đó em làm rất nhiều mà sao giờ lại không biết phải làm thế nào
    Nên em mạo muội xin các anh các chị 4rum chỉ bảo cho em phương pháp học, cách học, ghi chép, thực hành...thế nào để giúp em với....học CNTT mà k theo CNTT chắc ra trường em khỏi đi làm rồi....xin các anh chị giúp đỡ [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]
    Cái này tùy thuộc vào bạn mà thôi. bạn yêu thích C# (giống mình) thì bạn có thể theo 2 hướng. Lập trình phần mềm Winform (bạn phải tìm hiểu thêm về DVExpress, vì hình như sau này các công ty phần mềm đều dùng cái này để phát triển phần mềm ( cái này là do ý kiến của mình do đi thực tập thui)[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG])
    Hoặc là lập trình Web ASP.net ( cần học thêm về css, javascript,...)
    Bạn cứ nắm chắc 1 ngôn ngữ đi, ko thiếu việc cho bạn đâu. Vì khi sau này vào công ty bạn cũng sẽ đc đào tạo lại mà.

Trích dẫn Gửi bởi duytan248
    Cái này tùy thuộc vào bạn mà thôi. bạn yêu thích C# (giống mình) thì bạn có thể theo 2 hướng. Lập trình phần mềm Winform (bạn phải tìm hiểu thêm về DVExpress, vì hình như sau này các công ty phần mềm đều dùng cái này để phát triển phần mềm ( cái này là do ý kiến của mình do đi thực tập thui)[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG])
    Hoặc là lập trình Web ASP.net ( cần học thêm về css, javascript,...)
    Bạn cứ nắm chắc 1 ngôn ngữ đi, ko thiếu việc cho bạn đâu. Vì khi sau này vào công ty bạn cũng sẽ đc đào tạo lại mà.
    Cảm ơn ban đã động viên[IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Bệnh của em thuộc dạng ung thư di căn rồi, khó chữa lắm!
    Phải bỏ tiền mời thầy cao tay ấn rồi, join khóa học của đồng chí Đào Hải Nam là ổn đấy , mình cũng nhận đệ nhưng chắc ko có nhiều time đâu !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối