Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3
    Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội

Hiểu thế nào về lập trình hướng đối tượng ???

Tuy có nhiều bài viết định nghĩa về lập trình hướng đối tượng, nhưng đọc xong vẫn thấy nó mơ hồ thế nào ấy. Mình vẫn chưa có một cái nhìn rõ ràng về lập trình hướng đối tượng.[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

Bạn nào có thế giúp mình hiểu rõ hơn thế nào là lập trình hướng đối tượng ??? nó có những đặc điểm gì và viết code như thế nào thì được xem là hướng đối tượng... ??????????

Nếu xác thực hơn, có thể đưa ra 1 ví dụ về 1 bài toán giải quyết theo 2 hướng: hướng đối tượng và ko hướng đối tượng để so sánh sự khác nhau để hiểu rõ hơn về bản chất của phươg pháp này được ko ????

Cùng 1 bài toán xử lý phân số
    Hướng đối tượng: Xây dựng 1 đối tượng là phân số với các thuộc tính và phương thức đặc trưng của phân số rồi kết hợp các phương thức để đáp ứng yêu cầu của bài toán.
    Hướng thủ tục: Xây dựng 1 cấu trúc phân số với các module để xử lý những chức năng của bài toán.

Xét bài toán write ra thông tin của một người: họ tên, ngày sinh, địa chỉ
    - Với cách tiếp cận của phương pháp truyền thống, ta sẽ đi theo cách: input thông tin vào (lưu vào biến có kiểu Person{name,birth,add} do mình tự định nghĩa), sau đó mình sẽ write các thông tin của biến này ra.

- Với cách tiếp cận của phương pháp hướng đối tượng, ta xem người là một đối tượng trong cái 'khung cảnh' chung của mình, đối tượng Person này có các thuộc tính (Attribute): name,birth,add (tương tự cái kiểu ở trên) và nó có thêm các phương thức(Method), ví dụ: phương thức hiển thị thông tin của người này

Như vậy cái khác nhau ở đây, ở phương pháp truyền thống, các công việc input, process, output đều do một 'thằng main' đảm nhiệm hết. Còn ở phương pháp OO, công việc được phân công rõ ràng: thông tin của người thì để người nó nói ra, ko ai ngoài 'người' hiểu rõ bản thân nó cả[IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , 'thằng main' chỉ việc gọi cái method input của Person rồi, gọi cái writeInfor của Person in thông tin, còn cái việc input, write thế nào thì 'main' ko cần biết, để Person nó lo

Sau khi tìm hiểu kỹ các khái niệm, kiến thức OO bạn nên tham khảo về Design Pattern [IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]