Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32

Nghề lập trình viên! Tốt và xấu?

Mình nghĩ là cái gì cũng có giá trị, nếu cố gắng làm cái gì đó thì thành công thôi không trước thì sau, và giả sử nếu không thành công được vì lý do nào đó thì nó cũng mang lại cho mình rất nhiều kiến thức.
    Bạn cố gắng lên nhé. Bạn sẽ là một lập trình viên giỏi.

Vậy mà tui đang định chuyển nghề từ xây dựng sang coder đây.

Huhu, mọi ước mơ tiêu tan rùi. Vậy đành phải trâu ta thì phải tắm ao ta thôi, đành đi phụ xây sống đỡ qua ngày thôi.

Nhưng mình cũng có vài lời:
    Nghề gì cũng tốt hết, lao động là vinh quang mà. Quang trọng là mình phải làm đúng sở thích của mình, làm hết khả năng của mình, và không được hối hận những gì mình đã lựa chọn

Đúng lao động là vinh quang. Mặc kệ có trở thành PM hay không nhưng miễn sao mình yêu lập trình là ok rồi. Phải có niềm đam mê thì mới thành công được chứ.

Trích dẫn Gửi bởi longtruc
    mình có nghe mọi người nói là làm nghề lập trình viên la chỉ làm được đến môt độ tuổi nhất địng nào đó thôi sau đó nếu không lên được project manager thì phải chuyển nghề không biết điều đó có đúng không mìng hi vọng nhận được trả lời của các bạn
    Rất đúng, CODER là một nghề rất có hại cho sức khỏe,suốt ngày phải tiếp xúc với màn hình máy tính , bị đủ thứ bệnh hành hạ nếu như quá ham mê cận thị, mỏi ,nhức mắt, xương khớp,trầm uất, .... nên những coder sau nhiều năm làm việc mà không tiến lên manager thì tốt nhất chuyển nghề hoặc phải thay đổi cách thức làm việc

Các cậu đang đi học nên chưa thấy cái cực của 1 thằng coder, như tui đây, 2 tháng liền ngủ tại công ty, 3h đêm ngủ tới 6h sáng, code cả ngày do project bị cháy. PM tui không thèm làm, nói phét là giỏi, và tui cũng ghét mấy thằng PM, ngu bỏ mẹ, cty cho đi nước ngoài, tui cũng không thèm, không phải 1 mà cả chục lần, thậm chí sếp GĐ phải năn nỉ, tui cũng không đi, vì qua đó cũng chỉ là thằng làm công, code mệt nghỉ, hay ho gì mà tranh giành nhau.
    Tới bây giờ, tui nghỉ lại, cũng vui vì mình đã làm được cái mình muốn, mình đam mê, hơn chục năm, MS cũng đã gởi mail mời qua làm, nhưng không đi. Đây là cái đáng tự hào (vì quen 1 thằng PM của MS qua 1 forum về RE).
    Nghề coder cực lắm, không thể kiếm sống được, code theo đam mê, cho vui thì được, chứ lấy nó làm nghề chính để nuôi sống bản thân và gia đình thì không bền, tuổi già, sức yếu, không còn nhạy nữa.
    Bây giờ tui làm 1 ngày = 1 tháng lương hồi trước (700 USD), nhưng vẫn tham gia CForum này, vẫn tham gia các forum #, không bỏ nghề cũ được, buồn buồn thì ngồi code, RE, *****, security, vì nó đã là niềm đam mê ăn vào máu thịt của mình.
    Sau này có đủ vốn, tui sẽ lập 1 cty chuyên về phần mềm và security.
    Nhậu với khách hàng hơi xỉn, nói bậy vài câu. So ra trong forum này, tui lớn hơn các cậu nhiều lắm, nghỉ sao nói vậy. Con người phải có sai mới có đúng. Cứ giữ vững lập trường của mình. Ai nói gì mặc kệ.
    Tuổi trẻ bây giờ khá lắm, pete, hailoc, hoanglinh... Các cậu cố lên nhé. Tui tin vào các cậu đấy !
    À quên, hồi còn đi làm, tui có gặp 1 vài thằng expert coding của JP và US. Tụi nó cũng lớn, hơn tui bây giờ, giỏi cực kỳ, biết cái gì thì sâu vô cùng, nói chuyện với tụi nó thì khỏi cãi. Ngộ là tui nó vẫn làm coder, nhưng lương thì cao ngất, gần 200 ngàn USD 1 năm, hơn cả thằng PM của nó. Hỏi ra mới biết tụi nó code do đam mê, promote nó lên thì nó deny.
    Kinh nghiệm làm coder thì tui có nhiều lắm, vì tui thực tế đã trải qua, gian nan, ngọt bùi gì cũng có. Muốn nói nhiều với các cậu thanh thiếu niên bây giờ, nhưng không biết nói gì, nói ra sợ làm các cậu nhụt chí. Nghề gì cũng vậy, có cực có sướng. Nhưng các cậu đừng sống trên mây quá, đừng tự tin và hiếu thắng quá. Mình giỏi thì có người # giỏi hơn mình cả chục lần, và trong IT thì mênh mông, mình giỏi lĩnh vực này thì có người khác giỏi hơn mình ở lãnh vực khác. Nên khiêm tốn và nhún nhường, chã mất cái gì cả đâu.
    Thôi, mệt rồi, đi ngũ đây. Lần khác "sổ nho" tiếp.
    "Tui căm thù, nhưng cũng đam mê và yêu thích nghề coding". ????????
    1 coder đã nghỉ hưu.
    TQN

Thế anh (hay gọi là chú nhỉ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]) TQN hiện đang làm gì, vẫn là coder ah.
    Em đang học cấp 3 sau này cũng muốn làm 1 nghề gì liên quan đến IT, nhưng nghe mấy anh nói làm coder khổ vậy thì cũng không muốn làm nữa, suốt ngày ôm máy tính hay ho gì đâu.

Anh TQN có thể tâm sự thêm về chuyện học và làm về IT của anh có được không ạ. Với những người trẻ tuổi như bọn em thì kinh nghiệm của người đi trước là rất quý báu. Mong anh chỉ bảo thêm cho bọn em với ạ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

1 ngày 700$ (mơ cũng ko dám), huynh có kinh nghiệm gì chia sẻ cho bọn đệ đi.

mọi người phải tìm hiểu trước chứ, bây giờ mới ớn à, em hiểu biết hơn nên né ngay, giờ lập trình chỉ là sở thích thôi, chán lúc nào bỏ lúc ấy, không lo miếng cơm manh áo, he he[IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối