Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Lương khởi việc cho ltv C/C++

Chào mấy pác cho e hỏi hiện nay mức lương khởi việc trung bình của ltv C/C++ như thế nào so với C# và Java. Mình là sinh viên mới ra trường và dự định bắt đầu đi làm với C/C++. theo e nghĩ thì lt C++ sẽ khó hơn C# và java với lại cũng ít thấy cty nào tuyển ltv C++.
    Thanks!

Trích dẫn Gửi bởi bigbang489
    Chào mấy pác cho e hỏi hiện nay mức lương khởi việc trung bình của ltv C/C++ như thế nào so với C# và Java. Mình là sinh viên mới ra trường và dự định bắt đầu đi làm với C/C++. theo e nghĩ thì lt C++ sẽ khó hơn C# và java với lại cũng ít thấy cty nào tuyển ltv C++.
    Thanks!
    Không hẳn vậy, công việc C++ rất nhiều.Theo mình quan sát một vài công ty lớn ở Saigon ngoài FPT đặc biệt là Renesas mấy trăm đến 1000nv IT gì đó, công ty này chuyên về lập trình hệ thống, phần cứng và điều khiển nên yêu cầu C/C++ phải tốt và rất khó vào.Với các công ty game trên PC thì C++ là không thể thiếu, còn trên mobile thì chắc bạn có biết Gameloft rồi, công ty game trên mobile hàng đầu thế giới và hàng đầu Việt Nam luôn,mình mới nghe nói khoảng 1500 nv(VN) và không có chi nhánh ớ Hà Nội, chỉ có ở Saigon và Đà Nẵng thôi, công ty này yêu cầu lập trình viên phải tốt C/C++, Java xếp sau thôi, C# thì chỉ là yêu cầu lợi thế thêm.
    Android, chắc bạn biết mà, nó là hệ điều hành thông dụng và cũng là xu hướng trên mobile đó, tức nhiên có thể dùng Java để code tuy nhiên theo mình code C/C++ sẽ tốt hơn, và cái này không dùng C# để code.
    Còn với mình, học .NET, Java,PHP là đủ ra giang hồ hành đạo.he he(có thể dư đấy).Chưa đi làm!!!hu hu

4-6 triệu, tùy khả năng, tùy công việc phải làm

cứ học cho tốt ... C/C++ không làm bạn thất vọng đâu [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG] nó cho dù thời cuộc có thế nào thì nó vẫn không bao giờ là ngôn ngữ lỗi thời [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]

Theo cá nhân: Lập trình C/C++ khó nhưng lương khởi điểm gần như không cao so với lập trình khác. Lý do đơn giản là lập trình C/C++ không phải chuyện chơi, hay là "em cố gắng rồi em nghĩ sẽ làm tốt"! Nếu làm lập trình C/C++ chỉ muốn có lương khởi điểm cao thì hãy đi làm thứ khác, cái thứ mà có lương khởi điểm cao.

Hãy xem xét lại bản thân mình, xem khả năng đã thực sự đáp ứng cho công việc lập trình C/C++ hay chưa rồi hãy quan tâm đến lương. Chỉ sợ chưa hết 2 tháng thử việc đã bị loại...

Trích dẫn Gửi bởi bigbang489
    Thanks!
    Mình không rõ bạn hỏi ở mức độ nào.

Lương khởi điểm chung cho sinh viên mới ra trường như sau : Đại học : 5 triệu, cao đẳng 3 triệu, trung cấp 1 triệu rưỡi , đó là lương khởi điểm ở tpHCM. Các địa phương khác có thể thấp hơn.

CÒn muốn lương cao trong ngành mình, từ 300USD trở lên đều yêu cầu ít nhất 2 năm kinh nghiệm - 1 rào cản không thẻ vượt qua với sinh viên ra trường

2 năm kinh nghiệm là khoảng 300$ à ... Hay nhỉ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

CÒn muốn lương cao trong ngành mình, từ 300USD trở lên đều yêu cầu ít nhất 2 năm kinh nghiệm - 1 rào cản không thẻ vượt qua với sinh viên ra trường
    2 năm kinh nghiệm có quá nhiều ko bạn . Mới ra trường vẫn có thể có mức lương đó . [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]