Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Định hướng nghề nghiệp về databasse?

Cho em hỏi mấy câu,mong mấy huynh chỉ giáo.
    Nên chuẩn bị những gì để sau này có thể làm bên quản lí cơ sở dữ liệu của 1 công ty nào đó?
    Không biết làm bên databasse thì gồm những lĩnh vực gì ?(Công việc hay làm ngoài thực tế?) Giờ năm 3 rùi mà còn lơ tơ mơ quá [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Hình như post nhầm thread,mong Mod chuyển giúp em.Thanks.

Database cũng có nhiều công việc đấy, nhưng thường liên quan mật thiết đến xử lý nghiệp vụ. Nhiều công ty tuyển chuyên làm cái này!

Công việc đại loại là:
    Thiết kế, xây dựng cơ sở dữ liệu, xây dựng các procedure, function, ... trên các hệ cơ sở dữ liệu như MS SQL, My SQL, Oracle, ... Ngoài ra thì còn có ABAP, COBOL, ERP, Sharepoint, ... có lẽ là những thứ mà bạn cần phải tìm hiểu trong sự nghiệp làm về Cơ Sở dữ liệu và các vấn đề về business

Kevin không làm cái này nhưng cũng có biết qua vài công ty, cơ bản là như trên nhưng chắc sẽ có một vài sai sót!

Trích dẫn Gửi bởi fanshinichi
    Cho em hỏi mấy câu,mong mấy huynh chỉ giáo.
    Nên chuẩn bị những gì để sau này có thể làm bên quản lí cơ sở dữ liệu của 1 công ty nào đó?
    Không biết làm bên databasse thì gồm những lĩnh vực gì ?(Công việc hay làm ngoài thực tế?) Giờ năm 3 rùi mà còn lơ tơ mơ quá [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Hình như post nhầm thread,mong Mod chuyển giúp em.Thanks.
    Có hai loại QL CSDL

- Loại thuần túy dữ liệu. Loại này cao cấp lắm, tôi không chắc có mấy cơ sở đủ sức dạy. Thường thì do kinh nghệm dạy. Ở trường chỉ dạy đến thiết kế qua loa, kiểu như đi học nấu ăn mà chỉ được dạy cách ghế nồi cơm.

- Loại phần xốp (giữa mềm và cứng) tức là chỉ quản trị vận hành, không cần biết đến dữ liệu chứa cái gì. Loại này nên kiếm chỗ dạy Oracle mà học, học xong PL/SQL tự động biết MS SQL Server và các loại khác.

Nếu công ty nhỏ thì một người có thể gồm cả hai việc. QL thuần túy dữ liệu trong trường hợp này không khó lắm.