Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

C, C++, C#, Visual C, ... khác nhau như thế nào?

Đầu tiên em xin gửi lời chào đến congdongcviet. Em là thành viên mới, mình là mới chỉ là học sinh lớp 10 qua thời kỳ nghiên cứ pascal, cô giáo có quyên hình sang nghiên cứu về C ...

Em mới nhìn qua nhưng thấy có rất nhiều nội dung nào là C, C++, C#, Visual C ...

Vậy cho em hỏi sự khác biệt giữa chúng. Và cho em hỏi nữa là tại sao giáo trình C hay C++ thường ko nói gì đến môi trường viết ( trương trình để viết ) vậy ?

Mong đc giúp đỡ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

perhaps, the Founder and Moderator should make a brief introduction to each forum to avoid Newbie not know the contents of each forum [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi zstar
    perhaps, the Founder and Moderator should make a brief introduction to each forum to avoid Newbie not know the contents of each forum [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    A Zstar nói này thằng e lớp 10 lại choáng lại không dám vô CViet ta nữa giờ.
    Còn về câu hỏi của e lớp 10,theo quan điểm của anh thì với bất kể giáo trình nào cũng đều nói về ngôn ngữ lập trình và tool để thực thi các ví dụ mà sách đưa ra, không hiểu e lấy sách ở đâu mà lại bảo là không có????
    Để biết C,C++ và C# khác nhau như thế nào? Có gì giống và khác nhau thì theo anh e nên tìm hiểu thêm nữa, tích cực vào CViet đọc các bài viết hướng dẫn ở mục kinh nghiệm học lập trình,....Em cứ lướt qua vài vòng, đọc các bài viết hướng dẫn, chưa cần làm gì vội, chưa cần coding, chỉ cần e hiểu được tư tưởng và xác định hướng đi sau này là được. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

C là ngôn ngữ lập trình họ C đầu tiên nhất được phòng thí nghiêm Bell cho ra lò(? quên year nào rồi)
    Trong C thì lập trình nó chia theo modun và thằng main gộp chạy.
    C++ là bước phát triển lớn hơn của C tức nhiên là C++ nó làm được những gì C làm và có thêm phần Hướng đối tượng là phần nổi bậc nhất, với C++ tùy vào đối tượng bạn sẽ có phương thức cho các đối tượng đó, tuy nhiên trong C++ vẫn còn rắc rối vô cùng nhất là vấn đề con trỏ, và vì sao Java lại ra đời là vậy, Microsoft chôm ý tưởng quá hay của Java(Công ty Sun) kết hợp với C++ làm nên bộ công cụ Visual Studio.Net quá tuyệt vời và giờ thì C# là ngôn ngữ cơ sở chiếm lĩnh trong bộ công cụ này. Cũng nói thêm là thằng Microsoft là một thằng chôm ý tưởng rất nhiều, Window , niềm kiêu hãnh của Microsoft thật ra chẳng phải ý tưởng xuất phát từ Microsoft gì cả, mà là từ chương trình của một người không ai biết tên biết tuổi, tuy nhiên bạn thấy Micosoft nó lấy ý tưởng và xây dựng lại rất tốt. Visual là chuyên lập trình chạy trên Window, nôm na là có Visual là bạn biết của Microsoft đó. C,C++ có nhiều công cụ hỗ trợ lập trình khác nữa như Turbo, Porlan,Dev gì đó, nói chung nhiều.
    Có nhiều công cụ để lập trình thì thay vì giáo trình chỉ dạy kiến thức thôi, bạn mua sách thực hành hay gì đó, sẽ có để công cụ phát triển ứng dụng. C chuẩn viết đâu chạy cũng im, Visual chỉ viết cho Window, và các bộ hỗ trợ lập trình như Visual C++ 6.0, Visual Studio.net (chỉ cái này thôi thì được rồi).
    Trong VS.net có C#, chiếm lĩnh nhất. C# cấp cao nữa của C++(C++ nhân 2,hihi), hoàn toàn hướng đối tượng và chẳng phải lo về con trỏ, nói chung rất rất hay nhưng mình chưa cảm nhận được bao nhiêu phần nghìn cái hay của nó.

Vẫn còn thấy lằng nhằng quá [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Tóm lại đều là C, có thể học hết mà không loạn không vậy mấy anh [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mà ngôn ngữ nào dùng cho lập trình Robot, cái nào cho lập trình phần mềm thế ?

Hơ hơ, cái j cũng phải có sự khởi đầu, thế nên bạn hãy đi từ C tới C++ tới C#.
    Một khi bạn đã nắm dc C cơ bản bạn sẽ dễ dàng tiếp cận đến các ngôn ngữ khác.

Trích dẫn Gửi bởi Trangkhuyet
    C là ngôn ngữ lập trình họ C đầu tiên nhất được phòng thí nghiêm Bell cho ra lò(? quên year nào rồi)
    Trong C thì lập trình nó chia theo modun và thằng main gộp chạy.
    C++ là bước phát triển lớn hơn của C tức nhiên là C++ nó làm được những gì C làm và có thêm phần Hướng đối tượng là phần nổi bậc nhất, với C++ tùy vào đối tượng bạn sẽ có phương thức cho các đối tượng đó, tuy nhiên trong C++ vẫn còn rắc rối vô cùng nhất là vấn đề con trỏ, và vì sao Java lại ra đời là vậy, Microsoft chôm ý tưởng quá hay của Java(Công ty Sun) kết hợp với C++ làm nên bộ công cụ Visual Studio.Net quá tuyệt vời và giờ thì C# là ngôn ngữ cơ sở chiếm lĩnh trong bộ công cụ này. Cũng nói thêm là thằng Microsoft là một thằng chôm ý tưởng rất nhiều, Window , niềm kiêu hãnh của Microsoft thật ra chẳng phải ý tưởng xuất phát từ Microsoft gì cả, mà là từ chương trình của một người không ai biết tên biết tuổi, tuy nhiên bạn thấy Micosoft nó lấy ý tưởng và xây dựng lại rất tốt. Visual là chuyên lập trình chạy trên Window, nôm na là có Visual là bạn biết của Microsoft đó. C,C++ có nhiều công cụ hỗ trợ lập trình khác nữa như Turbo, Porlan,Dev gì đó, nói chung nhiều.
    Có nhiều công cụ để lập trình thì thay vì giáo trình chỉ dạy kiến thức thôi, bạn mua sách thực hành hay gì đó, sẽ có để công cụ phát triển ứng dụng. C chuẩn viết đâu chạy cũng im, Visual chỉ viết cho Window, và các bộ hỗ trợ lập trình như Visual C++ 6.0, Visual Studio.net (chỉ cái này thôi thì được rồi).
    Trong VS.net có C#, chiếm lĩnh nhất. C# cấp cao nữa của C++(C++ nhân 2,hihi), hoàn toàn hướng đối tượng và chẳng phải lo về con trỏ, nói chung rất rất hay nhưng mình chưa cảm nhận được bao nhiêu phần nghìn cái hay của nó.
    Đọc xong bài này mình cũng chả hiểu thế nào là C, C++ với C# luôn [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

Nói chung là không tài nào so sánh được trong bài ngắn gọn và nếu chưa học thì càng không biết gì đâu. Cái gì được viết và chạy được đều gọi là phần mềm hết, và là ngôn ngữ thì lập trình hoàn toàn được hết tuy nhiên sẽ có khó khăn riêng.
    Ví dụ C mà đem đi lập trình ứng dụng quản lý có giao diện thì nó khó không thể tả nổi, trong khi C# thì quá dễ dàng. Lập trình Robot thì dùng thằng nào chả được nhưng chắc là C chạy nhanh hơn , nhưng mà mình thì chưa thử bao giờ.
    Tóm lại bạn học C trước đi, xong rồi học lên cao là C++, C#. Bạn bắt đầu từ C# rồi học ngược lại C thì chắc chắn bỡ ngỡ và khó khăn hơn.

Thế bây giờ em thế nào rồi? Chắc chia tay cô giáo và cũng chia tay với lập trình luôn rồi nhỉ?

Bây giờ trong cộng đồng C Việt chắc chắn có nhiều bạn có thể trả lời tiếp câu hỏi này! Không biết có bạn nào bớt chút thời gian tiếp tục không nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi Trangkhuyet
    Nói chung là không tài nào so sánh được trong bài ngắn gọn và nếu chưa học thì càng không biết gì đâu. Cái gì được viết và chạy được đều gọi là phần mềm hết, và là ngôn ngữ thì lập trình hoàn toàn được hết tuy nhiên sẽ có khó khăn riêng.
    Ví dụ C mà đem đi lập trình ứng dụng quản lý có giao diện thì nó khó không thể tả nổi, trong khi C# thì quá dễ dàng. Lập trình Robot thì dùng thằng nào chả được nhưng chắc là C chạy nhanh hơn , nhưng mà mình thì chưa thử bao giờ.
    Tóm lại bạn học C trước đi, xong rồi học lên cao là C++, C#. Bạn bắt đầu từ C# rồi học ngược lại C thì chắc chắn bỡ ngỡ và khó khăn hơn.
    Dễ nhất là học Pascal ấy. Mỗi tội ko thấy ai dùng nó kiếm tiền. hi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối