Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Có nên học lập trình? Nên học cái gì? Cho em 1 lời khuyên đi các anh.

Các anh ơi cho em hỏi ngôn ngữ lập trình dc chia làm bao nhiêu loại,và mỗi loại dc dùng để viết chương trình dành cho cái j.

Em vừa mới bắt đầu học CNTT chưa dc 1 năm.Năm đầu tiên em cảm thấy học chán hơn cả hồi Phổ thông mặc dù em rất thick nghanh này.Lúc đầu học pascan em còn có hứng rồi chuyển qua C,ở trường thì chỉ dạy qua loa chủ yếu học sinh về nhà tự tìm hiểu.Em tiếp xúc với máy tính chưa lâu mà trước giờ cũng chủ yếu chơi game nên về trình độ kiến thức chưa dc vững lắm.Những kiến thức cơ bản của em chỉ là những thủ thuật nhỏ trong Win thôi.

Em học C thấy nó rắc rối quá,với lại có quá nhiều ngôn ngữ khiến cho tụi SV mới bắt đầu như tụi em cảm thấy lạc lõng vô cùng.
    Vậy các anh có kinh nghiệm chỉ cho em phương pháp học C cho tốt với.Em ko mún sau hi ra trường lại dc cấp cái bằng đen([IMG]images/smilies/online.gif[/IMG])
    Vớ lại cho em hỏi Thiết kế WEB thì đó là loại ngôn ngữ j?

Thank các anh nhiều,các chỉ cũng ko ít nhe[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cảm ơn anh vì đã chỉ dạy.Cho em hỏi thêm tí tức là khi học lập trình C hayC++ ...thì có liên quan tói môn toán nhiều ko ah.Tại em học ko dc tốt môn toán lắm mà dang học năm đầu cứ thấy 1 tí là hàm này hàm nọ nghe cũng phát ớn.
    Khi học lạp trình như C hay pascan .. thì sau này để lập trình cho chip điện tử hay là viết phần mềm vì em thấy khi mình học C hay pascan đều ko lưu dc dưới dạng file(hoặc cũng có thể do em chưa biết)và muốn chạy chương trình mình viết thì phải có chương trình của riêng nó phải ko ah.

Đang ở
    hà nội
    (1) lập trình cũng ko liên quan đến toán nhìu lắm đâu, trừ phi bạn viết các thuật toán đặc biệt như về đồ hoặc các ứng dụng tính toán với độ chuyên môn cao.

(2) C và Pascal đều có thể lưu dữ liệu xuống file được, muốn chạy ngôn ngữ lập trình nào thì phải có trình biên dịch tương ứng cho ngôn ngữ đó.

Em đã cài C ++ rồi nhưng vẫn chưa biết cách để lưu dữ liệu xuống file anh chỉ hộ em với.Với lại nếu dùng C để viết chương trình nào đó chẳng hạn thì có thể đưa sang máy # đc ko.Và nếu máy đó ko có trình biên dịch thì có thể chạy dc ko

cứ coi C là một game mà game thủ phải tìm hiểu để chơi nó
    dễ thôi mà [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])
    ................

Bạn tham khảo trang sau: _http://www.cplusplus.com/doc/tutorial/files

Khi đem sáng máy khác thì chỉ chạy được file exe sau khi build thôi. Muốn biên dịch được thì phải có trình biên dịch.

Em vừa mới tìm dc 1 vài cuốn tài liệu về C hay phết,tuy còn cần mất nhiều thời gian để hiểu nó hơn nữa,nhưng dù sao em cũng cảm ơn nhiều.
    Còn em thấy chơi game dễ hơn nhiều,1 bên là hưởng thụ 1 bên là sáng tạo bên nào hơn nhỉ.
    ah mà cho em hỏi về cái phần notempal ấy,nó là dạng j theo như em biết nó là dạng để chỉnh sửa văn bản nhỏ nhưng em thấy khi lưu lại thì nó có thể thanh các file # nhau.Có phải file quan trọng ở chính đuôi file phải ko ah.Còn nữa có thể dùng notempal để viết dc những chương trình j?

Đối với lập trình thì quan trọng là đam mê, bạn có thể bỏ hàng tháng để khám phá những điểm hay trong game thì cũng có thể dành thời gian để tìm thấy những điều bổ ích và thú vị trong lập trình. Chơi game có thể coi là hưởng thụ nhưng đôi khi nó còn làm mệt đầu óc hơn nhiều, mà ích lợi thì chẳng bao nhiêu, bạn nên dần dần giảm bớt chơi game bằng cách chú tâm vào học chẳng hạn.

Còn cái chương trình notempal thì mình chưa nghe tên bao giờ, có vẻ như bạn đang muốn nói đến notepad. Chương trình này chỉ dùng để soạn thảo văn bản ko có định dạng (base text). Các file mã nguồn cũng thuộc dạng thuần văn bản nên có thể dùng ct này để soạn thảo, tuy nhiên công việc sẽ khó khăn hơn nhiều bởi vì ko hỗ trợ debug, hướng dẫn, canh lề, màu sắc,...Ví dụ để chạy 1 file mã nguồn C++ bạn chỉ cần tạo file text với mã nguồn cần chạy rồi lưu lại với đuôi .cpp, mở bằng 1 trình biên dịch C++ nào đó rồi chạy. Đuôi của file chỉ nhằm mục đích nhận biết file đó có định dạng, chức năng và chương trình gì để sử dụng nó...