Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Sinh viên CNTT nên học gì để xin việc được??

Tình hình là như vậy các bác ạ
    Em học tới năm 4 ngành Khoa học máy tính chuyên ngành mạng máy tính (em học thêm chuyên ngành CSDL nữa cho biết với anh em )

các môn ở trường em học hết rồi, giờ chỉ còn đi thực tập và đồ án tốt nghiệp là xong, giờ em có thời gian rảnh khoảng 3 tháng. Nhưng em mông lung quá, vì học ở trường thì cái gì cụng dạy nhưng chẳng dạy tới đâu.
    Em tự học, master thì em ko dám, nhưng em biết cơ bản và có thể lập trình được
    • .Net hay nói chung về công nghệ Microsoft em biết :C++, C#, asp.net, SQL server, WCF service, MCSA em tự học, lập trình windowsphoneVề hướng java thì em biết : javacore,servlet, lập trình androidCác hướng khác : javascript, dojo, lập trình androidAutoScript : AutoIT

AV thì em thi toiec 300-400 là hết sức , nhưng em có thể giao tiếp bằng tiếng Anh được, vì đó giờ em ko chịu học av, nên ngữ pháp cực kì dở

Lên web tìm việc thì nhìn yêu cầu của họ toàn senior java dev, hay senior .Net, mới ra trường hoặc sắp ra trường thì đào đâu ra senior về mấy cái họ cần

Nên giờ em xin hỏi ae có kinh nghiệm chỉ cho em nên học cái gì để ra xin việc được (hướng .net thì học cái gì, hướng java thì học cái gì ) . Em cảm ơn ae trước

Nên học chắc những cái cơ bản nhất.
    Anh thấy em chưa có vẻ chưa thấu cơ bản khi xếp javascript, dojo và android vào hướng Java.
    javascript hoàn toàn không phải xuất phát từ java giống kiểu VBScript từ VB
    android tuy lập trình bằng ngôn ngữ Java nhưng android platform không có nghĩa là Java Platform.

Như vậy anh thấy em thực sự chưa hiểu nhiều về Java, vậy nên cần tìm hiểu thêm.
    Hiện nay nhiều công ty có nhu cầu lập trình Windows Phone, em có thể theo hướng này, có lẽ em nắm chắc .NET hơn Java.

cám ơn anh đã chia sẽ, thật ra đó giờ em học về .Net, em chỉ mới học về java chừng nửa tháng nay . Em gom chung vào java vậy là sai ý em là những công nghệ khác .Net, em sẽ edit lại

Java học hơi khó đấy em ạ, nên nếu bây giờ mới bắt đầu thì phải ít nhất 1 năm nữa mới đủ tự tin (cứ coi như đã quen với C#)

Bạn có nền tảng khá tốt rồi, biết nhiều ngôn ngữ, nên xác định 1 hướng đi và cập nhật công nghệ mới nhất và thông dụng nhất cho hướng đó. Ngoài ra nên rèn khả năng tự nghiên cứu vì vào công ty thế nào cũng phải đọc tài liệu tiếng anh. Chúc bạn thành công

Toeic ở mốc 300-400 mới là Elementary thôi em ah, nên rèn luyện nhiều hơn nữa, nếu em đi Java thì giỏi Tiếng Anh chuyên ngành để đọc dịch tài liệu học vì tài liệu Java chủ yếu là tài liệu nước ngoài.

Tiếng Anh bạn à, học tiếng Anh nhiều vào.
    Mình vác cái CV đi qua 4-5 chỗ, fail hết vì tiếng Anh dở tệ. Cho dù kiến thức tốt mà tiếng Anh ko có cũng ko bằng kiến thức vừa vừa mà tiếng Anh tốt.
    Giờ mình đang học thì hiện tại đơn nè [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Mình nghĩ bỏ ra nửa năm để học tiếng anh chứ ko có thì sau này ko học đc nữa đâu